பெக்கான் நாடாளுமன்றத்தில் இடைத்தேர்தல் இல்லை

பெடரல் நீதிமன்றத்தின் நேற்றைய தீர்ப்பைத் தொடர்ந்து டத்தோஸ்ரீ நஜிப் ரசாக் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் பதவியில் இருந்து சட்டப்பூர்வமாக தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்டால், பெக்கான் நாடாளுமன்ற இடைத்தேர்தலை (பிஆர்கே) அரசாங்கம் நடத்தாது.

பிரதமர் துறை அமைச்சர் (நாடாளுமன்றம் மற்றும் சட்டம்), டத்தோஸ்ரீ வான் ஜுனைடி துவாங்கு ஜாபர், தண்டனை வழங்கப்பட்ட 14 நாட்களுக்குள் முன்னாள் பிரதமரின் பெக்கான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் அந்தஸ்து தீர்மானிக்கப்படும் என்றார்.

பெக்கான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் பதவியில் இருந்து நஜிப் தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்டால், நாடாளுமன்றத்தில் இடைத்தேர்தலை நடத்த வேண்டிய அவசியமில்லை என்று அவர் கூறினார். இடத்தின் காலியிடம் உடனடியாக இல்லை, ஆனால் 14 நாட்களுக்குப் பிறகு. அந்த காலகட்டத்தில், நஜிப் இன்னும் அரச மன்னிப்புக்கு விண்ணப்பிக்கலாம்.

அந்த காலத்திற்குப் பிறகு, கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் 48 ஆவது பிரிவின்படி நஜிப் நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக தகுதியற்றவர் என்று நாடாளுமன்றத்திற்குத் தெரிவிக்கப்பட்டால், அவரது இருக்கை காலியாகிவிடும். இருப்பினும், அரசியலமைப்பின் படி, இடைத்தேர்தல் நடத்த வேண்டிய அவசியம் இல்லை, ஏனெனில் காலியான காலம் நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்பட்டு இரண்டு வருடங்களுக்கும் குறைவாக உள்ளது  என்று அவர் இன்று BH க்கு தெரிவித்தார்.

SRC இன்டர்நேஷனல் சென்.பெர்ஹாட் வழக்கில் முன்னாள் UMNO தலைவரின் தண்டனையை உறுதி செய்த பெடரல் நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பைத் தொடர்ந்து பெக்கான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக நஜிப்பின் அந்தஸ்து குறித்து கேட்டபோது அவர் இவ்வாறு கூறினார்.

நேற்று, ஃபெடரல் நீதிமன்றம் SRC இன்டர்நேஷனல் Sdn Bhd-க்கு சொந்தமான RM42 மில்லியன் நிதியை மோசடி செய்த குற்றத்திற்காக நஜிப்பிற்கு விதிக்கப்பட்ட 12 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை மற்றும் RM210 மில்லியன் அபராதம் மற்றும் தண்டனையை உறுதி செய்தது.

தலைமை நீதிபதி, துன் தெங்கு மைமுன் துவான் மாட் தலைமையிலான ஐந்து நீதிபதிகள் குழு, நஜிப்பின் வாதங்கள் சீரற்றதாகவும், நியாயமான சந்தேகத்தை எழுப்பத் தவறியதாகவும் கண்டறிந்த பின்னர், ஒருமனதாக முடிவெடுத்தது.

மத்திய அரசமைப்புச் சட்டத்தின் பிரிவு 54, மக்களவையில் உள்ள அவசரகால காலியிடத்தை, அவசரகால காலியிடங்கள் ஏற்பட்ட தேதியிலிருந்து 60 நாட்களுக்குள் தேர்தல் மூலம் நிரப்ப வேண்டும் என்று வழங்குகிறது.

எவ்வாறாயினும், நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்பட்ட நாளிலிருந்து இரண்டு ஆண்டுகளுக்குள் மக்களவை தற்செயல் வெற்றிடம் ஏற்பட்டால், அந்த வெற்றிடத்தால் மக்களவையில் பெரும்பான்மையை உருவாக்கும் கட்சிகளின் எண்ணிக்கை பாதிக்கப்படும் வரை, அந்த வெற்றிடத்தை நிரப்ப முடியாது.

மேலும் கருத்து தெரிவித்த வான் ஜுனைடி, நஜிப்பிடம் இருந்து மேற்கொண்டு எந்த நடவடிக்கையும் இல்லை என்றால், அது மறுபரிசீலனை அல்லது அரச மன்னிப்பு விண்ணப்பமாக இருந்தாலும், முன்னாள் பிரதமர் 15ஆவது பொதுத் தேர்தலில் (GE-15) போட்டியிட அதிகாரப்பூர்வமாக தகுதியற்றவர் என்று தெரிவித்தார். மன்னிப்பு இல்லை என்றால், அவர் சிறையில் இருப்பார் என்று அர்த்தம். நீதிமன்றத்தால் குற்றவாளி என நிரூபிக்கப்பட்டதால், அவர் தானாகவே தேர்தலில் போட்டியிட தகுதியற்றவர்  என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here