ஜோகூரில் 100 மில்லியன் ரிங்கிட் நில மோசடியில் கைது செய்யப்பட்ட 8 பேரில் 4 பேர் டத்தோ அந்தஸ்து பெற்றவர்கள்

ஜோகூர் பாரு, குளுவாங்கில் RM100 மில்லியனுக்கும் அதிகமான மதிப்புள்ள மூன்று அரசாங்க நிலங்களை சட்டவிரோதமாக மாற்றியதில் ஈடுபட்டதாக சந்தேகிக்கப்படும் நான்கு “டத்தோக்கள்” உட்பட எட்டு பேரை போலீசார் கைது செய்துள்ளனர். ஜோகூர் காவல்துறைத் தலைவர் கமருல் ஜமான் மாமத் கூறுகையில், மொத்தம் 1,699.68 ஹெக்டேர் நிலம், மாநில அரசு 1987 இல் ஒரு சட்டப்பூர்வ அமைப்புக்கு வழங்கியபோது, ​​அவை வெறும் RM1.47 மில்லியன் மதிப்புடையவை.

1994 ஆம் ஆண்டு சட்டவிரோத உரிமை பரிமாற்றம் நடந்தது. ஆனால் இந்த மோசடி கடந்த ஆண்டின் நடுப்பகுதியில்தான் வெளிப்பட்டது என்று அவர் இன்று செய்தியாளர்களிடம் கூறினார். சந்தேக நபர்களில் ஒருவர் ஜோகூரில் கைது செய்யப்பட்டதாகவும், மற்றவர்கள் நேற்று பிற்பகல் 3 மணி முதல் இரவு 8 மணி வரை கோலாலம்பூர் மற்றும் சிலாங்கூரில் தங்கள் வாக்குமூலங்களைப் பதிவு செய்யத் திரும்பியபோது தடுத்து வைக்கப்பட்டதாகவும் அவர் கூறினார்.

கைது செய்யப்பட்டவர்கள் அனைவரும் 46 முதல் 75 வயதுக்குட்பட்ட உள்ளூர்வாசிகள். அவர்கள் நில அலுவலகத்தில் அதிகாரிகளாகவும் அந்த நேரத்தில் கூட்டுறவு ஒன்றின் இயக்குநர்களாகவும் பணியாற்றினர் என்று அவர் கூறினார்.

கமருல் ஜமான் கூறுகையில், சட்டப்பூர்வ அமைப்பின் உதவி நில அதிகாரி ஜனவரி மாதம் மோசடி வழக்கு குறித்து போலீசில் புகார் செய்தார். சட்டப்பூர்வ அமைப்பின் அறிவு மற்றும் அனுமதியின்றி மூன்று காணிகளும் தனியார் நிறுவனத்திற்கு மாற்றப்பட்டுள்ளதாக முறைப்பாடு செய்தவர் கூறினார்.

இந்த நிலம் நிறுவனத்திற்கு மாற்றப்படுவதற்கு முன்பு, 1994 இல் ஒரு கூட்டுறவு நிறுவனத்தில் அடமானம் வைக்கப்பட்டதாக விசாரணைகள் காட்டுகின்றன என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

இந்த வழக்கு தொடர்பாக புக்கிட் அமான் வணிகக் குற்றத் துறையால் இதுவரை, நிறுவனத்தின் இயக்குநர்கள், ஒரு நிறுவனச் செயலாளர், வழக்கறிஞர்கள்,  நில அலுவலக ஊழியர்கள் மற்றும் சட்டப்பூர்வ அமைப்பின் அதிகாரிகள் அடங்கிய 28 சாட்சிகள் விசாரிக்கப்பட்டுள்ளனர். கைது செய்யப்பட்ட அனைவருக்கும் ஒரு மாத கால போலீஸ் ஜாமீன் வழங்கப்பட்டதாக அவர் கூறினார். விசாரணை ஆவணங்கள் துணை அரசு வக்கீல் அலுவலகத்தில் சமர்ப்பிக்கப்படும் வரை காத்திருக்கின்றன.

குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால் அதிகபட்சமாக 10 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை, பிரம்படி மற்றும் அபராதம் விதிக்கும் தண்டனைச் சட்டம் பிரிவு 420ன் கீழ் இந்த வழக்கு விசாரிக்கப்பட்டு வருகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here