மலேசிய கடப்பிதழ் வைத்திருந்த வெளிநாட்டு தம்பதி மனித கடத்தல் குற்றச்சாட்டில் கைது

 மலேசியாவின் பெர்லிஸ் மாநிலத்தில் அமைந்துள்ள வாங் கேலியனில் 2015 ஆம் ஆண்டு கண்டுபிடிக்கப்பட்ட போக்குவரத்து முகாம்கள் மற்றும் வெகுஜன புதைகுழிகளுடன் தொடர்புடைய மனித கடத்தல் கும்பலில் ஈடுபட்டதாகக் கூறப்படும் மியான்மர் ஆடவரும் அவரது தாய்லாந்து மனைவியும் வியாழக்கிழமை பேங்காக்கில் கைது செய்யப்பட்டனர்.

தாய்லாந்தின் உதவி தேசிய காவல்துறைத் தலைவர் போல் லெப்டினன்ட் ஜெனரல் சுராசேட் ஹக்பர்ன் கூறுகையில், மலேசிய கடவுச்சீட்டுகளை எடுத்துச் சென்ற 55 வயது ஆணும் அவரது மனைவியும் தாய்லாந்தில் இருந்து கோலாலம்பூருக்கு (2015 இல்) தப்பிச் சென்று தங்கள் குற்றச் செயல்களில் இருந்து தப்பிக்க தங்கள் பெயரை மாற்றிக்கொண்டனர்.

கணவனும் மனைவியும் தங்கள் பெயரை மாற்றிக்கொண்டதை ஒப்புக்கொண்டனர். எவ்வாறாயினும், அவர்கள் மீது (2015 இல்) சுமத்தப்பட்ட ரோஹிங்கியா கடத்தல் உள்ளிட்ட குற்றச்சாட்டுகளை அவர்கள் நிராகரித்தனர் என்று அவர் இங்கு ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார்.

2015 ஆம் ஆண்டில் மனித கடத்தல் மற்றும் பணமோசடி செய்ததற்காக தம்பதியினருக்கு கைது வாரண்ட் பிறப்பிக்கப்பட்டதாக சுராசேட் கூறினார். இந்தத் தம்பதியினர் மியான்மரில் உள்ள ரக்கைனில் இருந்து ரோஹிங்கியாக்களை கடத்தி தாய்லாந்து வழியாக  மலேசியாவிற்குள் அழைத்து வந்துள்ளனர். அவர்கள் தங்கள் டூர் பஸ் நிறுவனம் மூலமாகவும் பணமோசடி செய்து வந்தனர் என்றார்.

தம்பதியரை கைது செய்ய ஒத்துழைத்த மலேசிய காவல்துறைக்கு சுராசேட் நன்றி தெரிவித்தார். இதுவரை, 2015 ஆம் ஆண்டு மனித கடத்தலில் ஈடுபட்டதாக கூறப்படும் தாய்லாந்து ராணுவ அதிகாரிகள் மற்றும் உள்ளூர் அதிகாரிகள் உட்பட 153 நபர்களுக்கு தாய்லாந்து காவல்துறை கைது வாரண்ட்களை பிறப்பித்துள்ளது. அவர்களில் 124 பேரை நாங்கள் கைது செய்துள்ளோம் என்று அவர் கூறினார்.

மே 2015 இல், வாங் கெலியனில் தாய்லாந்து-மலேசிய எல்லைக்கு அருகில் உள்ள காட்டில் மனித கடத்தல் குழுவால் நடத்தப்படும் 28 தற்காலிக முகாம்களில் 139 கல்லறைகளை போலீசார் கண்டுபிடித்தனர். இதேபோன்ற கல்லறைகள் தாய்லாந்திலும் காணப்பட்டன.

பாதிக்கப்பட்டவர்கள் மியான்மர் மற்றும் வங்கதேசத்தில் இருந்து வேலை தேடி வந்ததாக கூறப்படுகிறது. 2019 ஆம் ஆண்டில், இடைத்தங்கல் முகாம்கள் மற்றும் வெகுஜன புதைகுழிகளுடன் தொடர்புடைய ஆதாரங்களை ஆராய ஒரு அரச விசாரணை ஆணையம் நடைபெற்றது. சாட்சியமளிக்க மொத்தம் 48 சாட்சிகள் அழைக்கப்பட்டனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here