குடிநுழைவுத் துறை ஆகஸ்ட் 30 வரை RM3.5 பில்லியன் வருவாயை ஈட்டியுள்ளது

குடிநுழைவுத் துறை (JIM) ஆகஸ்ட் 30ஆம் தேதி வரை RM3.5 பில்லியனை வசூலித்துள்ளது. இது கடந்த ஆண்டு இதே காலத்தில் RM2.5 பில்லியனைக் காட்டிலும், இயக்குநர் ஜெனரல் Datuk Seri Kairul Dzaimee Daud(pix) தெரிவித்தார். ஏப்ரல் 1 ஆம் தேதி நாட்டின் எல்லைகள் மீண்டும் திறக்கப்படுவதால் இந்த ஆண்டு இறுதிக்குள் தொகை அதிகரிக்கப்பட்டுள்ளது என்றார்.

1.35 மில்லியன் புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர்கள் நாட்டிற்குள் நுழைந்ததன் மூலம், வெளிநாட்டுத் தொழிலாளர் வரியிலிருந்து பெரும்பகுதி வசூல் செய்யப்பட்டது, அதைத் தொடர்ந்து அனைத்துலக மலேசிய பாஸ்போர்ட்டுகள் மற்றும் குடிநுழைவு விதிகளை மீறுபவர்களிடம் இருந்து வசூலிக்கப்பட்ட அபராதம்  மற்றும் புதுப்பித்தல்கள் அடங்கும்.

எல்லையை மீண்டும் திறப்பது, எதிர்பார்த்ததை விட முன்னதாகவே அதன் வசூல் இலக்கை அடைய திணைக்களத்தை அனுமதித்துள்ளது. ஆகஸ்ட் வரை இவ்வளவு வசூல் செய்துள்ளதால், வரும் மாதங்களில் (செப்டம்பர் முதல் டிசம்பர் வரை) வசூல் போனஸாக இருக்கும்.

இந்த ஒப்பீட்டளவில் நல்ல செயல்திறனுடன், நிதி அமைச்சகம் எங்கள் ஊழியர்களுக்கு ஒரு சிறிய போனஸ் வழங்குவதைப் பரிசீலிக்கும் என்று நான் நம்புகிறேன் என்று அவர் இன்று 2022 குடியேற்ற தின நிகழ்ச்சிக்கு பிறகு ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார்.

பிரீமியம் விசா திட்டம் (பிவிஐபி) சமீபத்தில் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டதன் மூலம், இந்த ஆண்டு இறுதிக்குள் திணைக்களம் RM4 பில்லியனை வசூலிக்கும் வாய்ப்பை கைருல் டிசைமி நிராகரிக்கவில்லை. PVIP ஆனது கடந்த வியாழன் (செப்டம்பர் 1) அன்று உள்துறை அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ ஹம்சா ஜைனுடின் அவர்களால் தொடங்கப்பட்டது. இது அக்டோபர் 1 ஆம் தேதி முதல் 20 வருட காலத்திற்கு இந்த நாட்டில் முதலீடு செய்வதற்கும் தங்குவதற்கும் உலகளாவிய முதலாளிகளை ஈர்ப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டது.

மற்றொரு வளர்ச்சியில், கோலாலம்பூர் அனைத்துலக விமான நிலையத்தில் (KLIA) உயர் பதவியில் உள்ள அரசு அதிகாரி மற்றும் குடிவரவு அதிகாரி சம்பந்தப்பட்ட சம்பவத்தை விசாரிக்க ஆகஸ்ட் 7 ஆம் தேதி நிறுவப்பட்ட புலனாய்வுக் குழுவுடன் துறை முழுமையாக ஒத்துழைக்கும் என்று கைருல் டிசைமி கூறினார்.

இதுவரை, KLIA இல் உள்ள அவரது அதிகாரிகள் ஆகஸ்ட் 3 ஆம் தேதி நடந்ததாகக் கூறப்படும் சம்பவம் குறித்து அட்டர்னி ஜெனரல் டான்ஸ்ரீ இட்ரூஸ் ஹருன் தலைமையிலான குழுவிடம் தங்கள் அறிக்கைகளையும் கூடுதல் தகவல்களையும் அளித்துள்ளனர்.

ஆகஸ்ட் 3 அன்று, KLIA ஆபரேஷன்ஸ் தலைவராகப் பணியில் இருந்த குடிநுழைவு அதிகாரி ஒருவர், அரசு அதிகாரி அறைக்கு வந்தபோது VIP அறை கவுண்டரில் குடிவரவு அதிகாரி யாரும் இல்லாததால், பொது இடத்தில் திட்டியதாகக் கூறப்படுகிறது.

இந்தச் சம்பவத்தைத் தொடர்ந்து, பொதுச் சேவைத் துறையின் இயக்குநர் ஜெனரல் டத்தோஸ்ரீ முகமட் ஷபிக் அப்துல்லா சம்பந்தப்பட்ட விவகாரத்தை விசாரிக்க உள் குழுவை அமைக்குமாறு அரசாங்கத்தின் தலைமைச் செயலர் டான்ஸ்ரீ முகமட் ஸுகி அலி அமைச்சரவைக்கு உத்தரவிட்டார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here