யுனெஸ்கோ உலக பாரம்பரிய சின்னமாகும் கம்போங் லாவூட் மசூதி – அரசாங்கம் ஆதரவு

கோத்தா பாரு, செப்டம்பர் 10 :

கம்போங் லாவூட் மசூதியை தேசிய பாரம்பரியத் துறையின் கீழ் தேசிய நினைவுச் சின்னமாகவும், ஐக்கிய நாடுகளின் கல்வி, அறிவியல் மற்றும் கலாச்சார அமைப்பு (யுனெஸ்கோ) உலகப் பாரம்பரியச் சின்னமாகவும் அறிவிக்கும் நடவடிக்கையை அரசாங்கம் முழுமையாக ஆதரிக்கிறது என்று டத்தோஸ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் கூறுகிறார்.

பிரதமர், இன்று சனிக்கிழமை (செப்டம்பர் 10) வெளியிட்டுள்ள ஒரு பேஸ்புக் பதிவில், இந்த நடவடிக்கை மிகவும் முக்கியத்துவம் வாய்ந்தது என்று விவரித்தார்.

“நான் மிகவும் மகிழ்ச்சியடைகிறேன், ஏனென்றால் 50 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக, கம்போங் லாவூட்டின் பழைய மசூதியை (அதன் பிறப்பிடத்திற்கு) திரும்பக் கொண்டுவர வேண்டும் என்ற கிளாந்தான் மக்களின் விருப்பம் உண்மையாகிவிட்டது.

“பழைய கம்பங் லாவூட் மசூதியின் இடமாற்றம், அதன் கலை பாரம்பரியம் ஆகியவற்றை உள்ளடக்கிய கம்போங் லாவூட் மறுவடிவமைப்பு திட்டத்திற்கும் அரசாங்கம் RM40 மில்லியன் செலவிட்டுள்ளது,” என்று அவர் கூறினார்.

கம்போங் லாவூட் மசூதி – மலேசியாவில் 400 ஆண்டுகள் பழமையானது – வெள்ளம் காரணமாக நிலம்புரிக்கு மாற்றப்பட்ட சுமார் 50 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, கோபுர அமைப்பு மற்றும் பிரசங்கம் போன்ற அசல் கூறுகளுடன் அதன் அசல் இருப்பிடத்திற்கு மீண்டும் கொண்டு வரப்பட்டது.

இதற்கிடையில், இஸ்மாயில் சப்ரி கூறுகையில், கோத்தா பாரு மற்றும் தும்பாட்டை இணைக்கும் பாலேக்பாங் பாலம் கட்டுமானத் திட்டம் இந்த ஆண்டு இறுதியில் தொடங்க திட்டமிடப்பட்டுள்ளது, இதனால் அப்பகுதியில் போக்குவரத்து நெரிசலை தீர்க்க முடியும்.

மேலும் இந்த 4 கிமீ நீளமான பாலம் முதலீடு மற்றும் சுற்றுலா தலமாக கிளந்தனுக்கு முக்கிய ஊக்கியாக இருக்கும் என்றும் அவர் கூறினார்.

“மலேசிய குடும்பத்தின் அபிலாஷைகளுக்கு ஏற்ப, சமச்சீரான வளர்ச்சியை கிளாந்தான் மக்கள் அனுபவிப்பதை உறுதிசெய்வதற்கான மத்திய அரசின் தொடர்ச்சியான அர்ப்பணிப்பு இதுவாகும்” என்று அவர் இப்பதிவில் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here