அரச மன்னிப்புகளை தன்னிச்சையாக வழங்க முடியாது என்கிறார் சிலாங்கூர் ஆட்சியாளர்

அரச மன்னிப்புகளை தன்னிச்சையாக வழங்க முடியாது. மேலும் சட்ட நடைமுறைகளை பின்பற்ற வேண்டும் என்று சிலாங்கூர் சுல்தான் ஷராபுதீன் இட்ரிஸ் ஷா கூறுகிறார். ஒரு அறிக்கையில், சுல்தான் ஷராபுதீன் மன்னிப்பு வழங்குவதற்கான செயல்முறை கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பு மற்றும் பிற சட்டங்களின் கீழ் வழங்கப்பட்ட நடைமுறைகளைப் பின்பற்ற வேண்டும் என்று கூறினார்.

நீதி அமைப்பு சம்பந்தப்பட்ட சமீபத்திய “வளர்ச்சிகளை” தான் உன்னிப்பாக கவனித்து வருவதாகவும், சட்டத்தின் ஆட்சி மற்றும் நீதித்துறையின் சுதந்திரத்தை எப்போதும் மதிக்குமாறு மலேசியர்களை கேட்டுக் கொண்டதாகவும் சுல்தான் கூறினார்.

பெடரல் நீதிமன்றம், மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் மற்றும் உயர் நீதிமன்றம் ஆகியவற்றுக்கான நீதிபதிகள் மாமன்னர் பிரதமரின் ஆலோசனையின் பேரில் மற்றும் ஆட்சியாளர்களின் மாநாட்டின் விவாதத்திற்குப் பிறகு, சட்டப்பிரிவு 122B இன் படி நியமிக்கப்படுகிறார்கள் என்பதை மக்கள் அறிந்து கொள்ள வேண்டும்.

உண்மையில், நீதிபதி நியமனம் குறித்து மாமன்னருக்கு பிரதமர் ஆலோசனை வழங்குவதற்கு முன், அவர்கள் முதலில் தலைமை நீதிபதியிடம் ஆலோசனை செய்து, நீதிபதிகள் நியமன ஆணையத்தின் (ஜேஏசி) பரிந்துரைகளைப் பெற வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

சுல்தான் ஷராபுதீன், நீதிபதிகள் சட்டத்தை நிலைநாட்டுவதாக உறுதிமொழி எடுத்துள்ளதையும், அந்தஸ்து, இனம் அல்லது பதவியைப் பொருட்படுத்தாமல் சட்டம் வரும்போது அனைத்து குடிமக்களும் சமம் என்பதையும் மக்களுக்கு நினைவூட்டினார்.

நீதித்துறையின் சுதந்திரம் என்பது வழக்குகளுக்கு தலைமை தாங்கும் நீதிபதிகள் அச்சம், பாரபட்சம் மற்றும் எந்த விதமான செல்வாக்கும் இல்லாமல் வழக்கின் உண்மைகளின் அடிப்படையில் தீர்ப்புகளை வழங்க அனுமதிக்கப்படுவதாக அவர் கூறினார்.

ஒரு நீதிபதி ஒரு தண்டனையை நிறைவேற்றினால், நீதிபதி அதை பயமோ தயவோ இல்லாமல் செய்ய வேண்டும் என்று ஒரு பழைய பழமொழி கூறுகிறது. எந்தவொரு தலையீடும் அல்லது தள்ளுமுள்ளுமின்றி வழங்கப்படும் தீர்ப்புகள் அனைவருக்கும் நியாயமான மற்றும் நியாயமான நீதி முறையை சித்தரிக்கின்றன என்று அவர் கூறினார்.

சுல்தான் ஷராபுதீன் கடந்த வாரம் மன்னரின் அறிக்கையை முழு மனதுடன் ஆதரிப்பதாக கூறினார். தண்டனை மற்றும் மன்னிப்பு அதிகாரத்தை தன்னிச்சையாக பயன்படுத்தக்கூடாது, ஏனெனில் “மறுவாழ்வில்” அதற்கு ஒருவர் பொறுப்புக்கூற வேண்டும்.

கடந்த வாரம் மாமன்னர், சுல்தான் அப்துல்லா சுல்தான் அஹ்மத் ஷா, நாட்டிலுள்ள முஸ்லிம்களுக்கு இஸ்லாமிய நீதியானது தவறு செய்யும் எவருக்கும், யாராக இருந்தாலும் சரி, நெருங்கிய நண்பர்கள், குடும்ப உறுப்பினர்கள் அல்லது பெற்றோர்கள் என எவருக்கும் எந்த சலுகையையும் விதிவிலக்கையும் வழங்கவில்லை என்பதை நினைவுபடுத்தினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here