38 வயது பெண்ணை இஸ்லாமியராக அறிவிக்க கோரும் Mais மனுவிற்கு நவ.28ஆம் தேதி தீர்ப்பு

புத்ராஜெயா: 36 வயது பெண்ணை இஸ்லாமியராக  அறிவிக்கக் கோரி சிலாங்கூர் இஸ்லாமிய சமய மன்ற  (Mais) செய்த மேல்முறையீட்டில் மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் நவம்பர் 28 அன்று தீர்ப்பை வழங்கும்.

முதலில் இந்து மத நம்பிக்கையை வெளிப்படுத்திய பெண், தனது தாயால் ஒருதலைப்பட்சமாக இஸ்லாத்திற்கு மாற்றப்பட்டபோது அப்பொழுது குழந்தையாக இருந்தாள்.

குழுவின் தலைவரான நீதிபதி யாக்கோப் முகமட் சாம், Mais சார்பில் ஆஜரான வழக்கறிஞர்கள் ஹனிஃப் காத்ரி அப்துல்லா மற்றும் பெண்ணுக்காக செயல்பட்ட மாலிக் இம்தியாஸ் சர்வார் ஆகியோரின் வாய்மொழி சமர்ப்பிப்புகளைக் கேட்டபின் தேதியை நிர்ணயித்தார்.

மாநில சட்ட ஆலோசகர் சலீம் சோயிப் @ ஹமீட் சிலாங்கூர் அரசாங்கத்திற்காக ஆஜரானார். அது இணை மேல்முறையீட்டு மனுதாரர் என்று பெயரிடப்பட்டது. Maisஇன் மேல்முறையீட்டை விசாரித்த மற்ற நீதிபதிகள் ரவீந்திரன் பரமகுரு மற்றும் நஸ்லான் கசாலி.

1986 ஆம் ஆண்டு பிறந்த அந்தப் பெண், 1991 ஆம் ஆண்டு சிலாங்கூர் இஸ்லாமிய மதத் துறையின் (Jais) அலுவலகத்தில் ஒருதலைப்பட்சமாக தன்னை மதமாற்றியதாகத் தெரிவித்தார். 1992 ஆம் ஆண்டு இறுதி செய்யப்பட்ட விவாகரத்துக்கு நடுவே அவரது பெற்றோர் இருந்தபோது இந்த மதமாற்றம் நடந்தது.

அவரது தாயார் 1993 இல் ஒரு இஸ்லாமிய நபரைத் திருமணம் செய்து கொண்டார். மேலும் அவரது உயிரியல் தந்தை மூன்று ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு ஒரு விபத்தில் இறந்தார்.

தான் இஸ்லாமிற்கு மாறிய போதிலும், தனது தாயும் மாற்றாந் தந்தையும் தான் பிறந்த இந்து மதத்தை தொடர்ந்து கடைப்பிடிக்க அனுமதித்ததாக அந்த பெண் வாதிட்டார்.

அவர் இஸ்லாமுக்கு மாறிய நேரத்தில் “kalimah shahadah” (நம்பிக்கையை உறுதிப்படுத்துதல்) சொல்லவில்லை என்றும் அவர் கூறினார். அதற்கு பதிலாக, அவர் தொடர்ந்து இந்து கோவில்களுக்கு சென்று தனது தந்தையின் உறவினர்களுடன் இந்து மத பண்டிகைகளை கொண்டாடினேன்.

2013 இல், அந்த பெண் இஸ்லாத்தை கைவிடக் கோரி கோலாலம்பூர் ஷரியா உயர் நீதிமன்றத்தில் மனு தாக்கல் செய்தார். அவரது விண்ணப்பம் 2017 இல் நிராகரிக்கப்பட்டது. ஷரியா நீதிமன்றம் அவளை “தொடர் ஆலோசனை/நம்பிக்கை ஆலோசனை” அமர்வுகளில் கலந்துகொள்ளும்படியும் உத்தரவிட்டது.

ஷரியா மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் அந்தத் தீர்ப்பை உறுதி செய்தது. 2021 ஆம் ஆண்டில், அவர் ஒரு இஸ்லாமியர் அல்ல என்று அறிவிக்கக் கோரி ஷா ஆலம் உயர் நீதிமன்றத்தில் சிவில் வழக்குத் தொடர்ந்தார். கடந்த டிசம்பரில் நீதிமன்றம் இந்த அறிவிப்பை வழங்கியது.

இன்று முன்னதாக, ஹனிஃப் மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தில், அறிவிப்பை வழங்குவதில் உயர்நீதிமன்றம் தவறு செய்துவிட்டதாகவும் கீழ் நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பு “கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் பிரிவு 121 (1A) இன் தெளிவான மீறல்” என்றும் கூறினார்.

மதம் தொடர்பான சர்ச்சைகளைத் தீர்மானிக்கும் முழு அதிகாரத்தையும் ஷரியா நீதிமன்றங்களுக்கு அரசியலமைப்பு வழங்கியுள்ளது என்றார். இஸ்லாத்தை விட்டு வெளியேறும் பெண்ணின் முயற்சியை ஷரியா நீதிமன்றம் நிராகரித்ததை அவர் சுட்டிக்காட்டினார். இந்த சிவில் வழக்கு இந்த விஷயத்தை மீண்டும் வழக்காடும் முயற்சி மட்டுமே என்றார்.

மேல்முறையீட்டை எதிர்த்த மாலிக், அந்த நேரத்தில் அமலில் இருந்த சிலாங்கூர் சட்டம் ஒருதலைப்பட்சமாக மதமாற்றத்தைத் தடைசெய்ததால், அந்தப் பெண் இஸ்லாத்திற்கு மாறியது செல்லாது என்றார்.

அந்த பெண்ணின் தாய் அவளை மதம் மாற்றியபோது அந்த பெண்ணின் தந்தை உயிருடன் இருந்ததாகவும், ஆனால் அவரது சம்மதம் கேட்கப்படவில்லை என்றும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here