பலவீனமான ரிங்கிட் காரணமாக 1எம்டிபி கடனில் அரசுக்கு 7.7 பில்லியன் ரிங்கிட் அதிகமாக செலவாகும் என்கிறார் குவான் எங்

டிஏபி தலைவர் லிம் குவான் எங் கூறுகையில், கோல்ட்மேன் சாக்ஸ் 1எம்டிபிக்கு ஏற்பாடு செய்திருந்த அமெரிக்க டாலர் பத்திரங்களின் அசலைத் திருப்பிச் செலுத்த, பலவீனமான ரிங்கிட்  காரணமாக அரசாங்கத்திற்கு கூடுதலாக RM7.7 பில்லியன் செலவாகும்.

2012 மற்றும் 2013 ஆம் ஆண்டுகளில் வெளியிடப்பட்ட 6.5 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர் பத்திரங்கள் முறையே 2022 மற்றும் 2023 ஆம் ஆண்டு நிலுவையில் உள்ளன என்றும், 24 ஆண்டுகளில் அமெரிக்க டாலருக்கு நிகரான ரிங்கிட் மிகவும் பலவீனமாக உள்ளதால் நேரத்தைப் பற்றி  யோசிக்க வைப்பதாகவும்  பாகான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் கூறினார்.

பத்திரங்கள் வெளியிடப்படும் போது அமெரிக்க டாலருக்கு RM3.35 இல், 6.5 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களின் அசல் தொகை சுமார் RM21.8 பில்லியன் வரை வரும். அமெரிக்க டாலருக்கான தற்போதைய மாற்று விகிதமான RM4.54, US$6.5 பில்லியன் பத்திரங்களுக்கான அசல் தொகை RM29.5 பில்லியனாக இருக்கும். அது RM7.7 பில்லியன் அதிகம் என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

பத்திரங்களுக்கான ஒட்டுமொத்த வட்டி வருடத்திற்கு RM1 பில்லியனாகவும் கடந்த பத்தாண்டுகளில் RM10.5 பில்லியனாகவும் இருந்திருக்கும் என்று லிம் கூறினார். இந்த ஆண்டு ஒரு பலவீனமான ரிங்கிட் என்பது RM1 பில்லியனுக்குப் பதிலாக வருடாந்திர வட்டிச் செலவு RM1.5 பில்லியன் ஆகும்.

அம்னோ தலைவர்கள் மற்றும் பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப் ஆகியோர் தொடர்ந்து மௌனம் காப்பது குறித்தும் அவர் கேள்வி எழுப்பினார்.

சமீபத்தில் சிங்கப்பூர் டாலருக்கு நிகரான ரிங்கிட் ரிங்கிட் வரலாறு காணாத வகையில் RM3.26 ஆகக் குறைந்துள்ளது. அதே நேரத்தில் இந்தோனேசிய ரூபியா இந்த ஆண்டு ரிங்கிட்டுக்கு எதிராக 4%க்கும் அதிகமாக உயர்ந்துள்ளது என்றார் லிம்.

ரிங்கிட்டின் விரைவான சரிவைக் கட்டுப்படுத்த உடனடியாக கட்டமைப்புப் பொருளாதார சீர்திருத்தங்களை அரசாங்கம் மேற்கொள்ள வேண்டும் அல்லது வணிகங்கள், வாழ்க்கைச் செலவு மற்றும் அமெரிக்க டாலரில் குறிப்பிடப்படும் அரசாங்கக் கடன் ஆகியவற்றின் மீதான பணவீக்கம் ஆகியவற்றில் பாதகமான விளைவுகள் ஏற்படலாம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here