மகாதீரின் ‘தோல்வியுற்ற சீர்திருத்தங்கள்’ குறித்து அன்வார் பேசியதற்கு கண்டனம் தெரிவித்த முக்ரிஸ் மகாதீர்

பக்காத்தான் ஹராப்பான் (PH) ஆட்சியில் இருந்தபோது டாக்டர் மகாதீர் முகமட் அரசியல் சீர்திருத்தங்களைச் செய்யத் தவறிவிட்டார் என்று எதிர்க்கட்சித் தலைவர் அன்வார் இப்ராஹிமின் அறிக்கையை பெஜுவாங் தலைவர் முக்ரிஸ் மகாதீர் கடுமையாக சாடியுள்ளார். இது முற்றிலும் நியாயமற்றது மற்றும் அடிப்படையற்றது என்று கூறினார்.

ஜெர்லுன் நாடாளுமன்ற  உறுப்பினரான முக்ரிஸ், அவர்கள் அரசாங்கத்தில் இருந்த காலத்தில் அனைத்து முடிவுகளும் கூட்டாக எடுக்கப்பட்டதாக கூறினார். எனவே நாம் ஒன்றாக பொறுப்பேற்க வேண்டும், மகாதீரை மட்டும் குறை கூற முடியாது.

“அவர் அமைச்சரவைக்கு தலைமை தாங்கினாலும், அனைத்து முக்கிய முடிவுகளும் அனைத்து அமைச்சர்களுடனும் கூட்டாக எடுக்கப்பட்டன என்று அவர் ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார்.

முன்னாள் பங்காளிகளாக இருந்த அன்வாரும் பெஜுவாங் தலைவர் மகாதீரும், அரசியல் சீர்திருத்தங்களை மேற்கொள்ளத் தவறிவிட்டதாக ஒருவரையொருவர் குற்றம்சாட்டினர். அன்வார் வியாழனன்று PH சீர்திருத்தங்களைத் தொடர முடியாது என்று கூறியிருந்தார். ஏனெனில் கூட்டணி ஒரு “சீர்திருத்தவாதி அல்லாத” தலைவர் (அப்போது PH தலைவராக இருந்த மகாதீரின் குறிப்பு).

இதற்கு பதிலளித்த மகாதீர், PH இன் பதவிக்காலம் மிகக் குறுகியது என்றும், அரசியலமைப்புத் திருத்தங்களைச் செய்வதற்கான வழிகள் இல்லாமல், தனிப் பெரும்பான்மையுடன் மட்டுமே கூட்டணி ஆட்சிக்கு வந்துள்ளது என்றும் கூறினார். மகாதீர் பிரதமராக இருந்த இரண்டு காலங்களிலும் சீர்திருத்தவாத நிலைப்பாட்டை எடுத்தார் என்றும் முக்ரிஸ் கூறினார்

மகாதீரின் நிர்வாகத்தின் போது மேம்படுத்தப்பட வேண்டிய அல்லது மாற்றப்பட வேண்டிய பல விஷயங்கள் அவரால் செயல்படுத்தப்பட்டதாக அவர் கூறினார். உதாரணமாக 2020 ஒரு வளர்ந்த நாடாக மாற வேண்டும் என்ற நமது இலக்கில் கவனம் செலுத்துகிறது.

உண்மையில், அமைச்சர்கள் மட்டம் உட்பட அனைத்து அரசாங்க முடிவுகளும் அந்த இலக்கை வெற்றியடையச் செய்யும் வகையில் அமைந்திருந்தன. மகாதீர் ஒரு சீர்திருத்தவாதி என்பதை இது காட்டுகிறது என்றார்.

இதற்கிடையில், Gerakan Tanah Air (GTA) இன் தற்காலிக துணைத் தலைவராக இருக்கும் முக்ரிஸ், கட்சி PH இல் சேரத் தவறினால், Muda உடன் ஒத்துழைப்பது குறித்த விவாதங்களுக்குத் தயாராக இருப்பதாகக் கூறினார்.

வரவிருக்கும் பொதுத் தேர்தலில் GTA 222 இடங்களில் 120 இடங்களில் மட்டுமே போட்டியிட விரும்புவதாக முக்ரிஸ் கூறினார். அது விரும்பினால் மீதமுள்ளவற்றை நிரப்ப மூடாவை வரவேற்பதாக கூறினார். எவ்வாறாயினும், மூடா GTA இன் ஒரு பகுதியாக இருக்காது. ஆனால் கூட்டணியின் கூட்டாளியாக இருக்கும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here