மலேசியாவில் UNHCR அலுவலகத்தை மூடுவதற்கான பணிகள் நடந்து வருவதாக அமைச்சர் தகவல்

அகதிகள்

மலேசியாவில் அகதிகள் மற்றும் புகலிடக் கோரிக்கையாளர்களை நிர்வகிப்பதில் ஐக்கிய நாடுகளின் அகதிகளுக்கான உயர் ஆணையரின் (UNHCR) பங்கை காலவரையின்றி பராமரிக்க அரசாங்கம் விரும்பவில்லை. கடந்த மாதம், தேசிய பாதுகாப்பு கவுன்சில் (MKN) டைரக்டர் ஜெனரல் Rodzi Md Saad, மலேசியாவில் உள்ள UNHCR அலுவலகத்தை மூட பரிந்துரைத்தார். இதனால் புத்ராஜெயா வெளிநாட்டு தலையீடு இல்லாமல் நாட்டில் அகதிகளை நிர்வகிக்க அனுமதிக்க முடியும் என்று அவர் கூறினார்.

ரோட்ஸியின் முன்மொழிவைத் தெளிவுபடுத்துவதற்காக, பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப் சார்லஸ் சண்டியாகோவின் (PH-கிள்ளான்) வினவிய கேள்விக்கு பதிலளிக்கும் வகையில், சிறப்புப் பணித் துறை அமைச்சர் அப்துல் லத்தீஃப் அஹ்மத், அத்தகைய மாற்றம் செயல்பாட்டில் இருப்பதை உறுதிப்படுத்தினார். இருப்பினும், UNHCR ஆற்றிய பங்கை ஏற்க அரசு முகமைகள் உண்மையிலேயே தயாராக உள்ளன என்பதை உறுதிசெய்ய, இந்த மாற்றம் உரிய விடாமுயற்சியுடன் செயல்படுத்தப்பட வேண்டும் என்று நாடாளுமன்ற எழுத்துப்பூர்வ பதிலில் லத்தீஃப் கூறினார்.

மேலும், இனி மலேசியாவில் UNHCR அலுவலகம் தேவைப்படாது. மலேசியாவில் உள்ள அகதிகளுக்கு UNHCR ஆல் தேவைப்படும் மற்ற உதவிகளை தாய்லாந்து அல்லது இந்தோனேசியாவில் உள்ள UNHCR அலுவலகங்களில் இருந்து பெற முடியும். 1970களில் வியட்நாமிய அகதிகளை நிர்வகிப்பதற்கான அழைப்பின் பேரில் மலேசியாவில் UNHCR அலுவலகம் அமைக்கப்பட்டதாக லத்தீஃப் விளக்கினார். இந்த அகதிகள் அனைவரும் வியட்நாமுக்குத் திரும்பியுள்ளனர் அல்லது மூன்றாவது நாட்டிற்கு இடம்பெயர்ந்துள்ளனர் என்றார்.

அகதிகள் அல்லது புகலிடக் கோரிக்கையாளர்களை மூன்றாம் நாட்டிற்கு மீள்குடியேற்றுவது அல்லது சொந்த நாட்டிற்கு திருப்பி அனுப்புவது போன்றவற்றையும் இந்த அலுவலகம் நிர்வகிப்பதாக அவர் கூறினார். எவ்வாறாயினும், அகதிகளின் இருப்பு, குறிப்பாக மியான்மரில் இருந்து வருவது “தொடர்ச்சியாக அதிகரித்தது”, அவர்களின் சொந்த நாடுகளுக்கு அல்லது மூன்றாம் நாடுகளுக்கு செல்வது “மிகக் குறைவு” என்று அவர் கூறினார்.

மலேசியாவில் UNHCR அலுவலகம் இருப்பதும், UNHCR அட்டையைப் பெற்று நாட்டில் தங்குவதற்கு மலேசியாவிற்கு புலம்பெயர்ந்தோர் வருகைக்கு வழிவகுத்த ஒரு காரணியாக இருந்ததாகவும் லத்தீஃப் கூறினார்.  கடந்த மாதம் வரை மலேசியாவில் UNHCR இல் 183,430 அகதிகள் மற்றும் புகலிடக் கோரிக்கையாளர்கள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளனர். இதில் 48,010 குழந்தைகள் உள்ளனர்.

157,910 பேர் மியான்மரைச் சேர்ந்தவர்கள், இதில் 105,870 ரோஹிங்கியாக்கள், 23,190 சீனர்கள் மற்றும் 28,840 பிற இனக்குழுக்கள் மோதலால் பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளிலிருந்து அல்லது மியான்மரில் துன்புறுத்தலுக்குத் தப்பி வந்தவர்கள் என்று மலேசியாவில் உள்ள UNHCR இணையதளம் கூறுகிறது. மீதமுள்ள 25,510 பேர் 50 நாடுகளைச் சேர்ந்த அகதிகள் மற்றும் புகலிடக் கோரிக்கையாளர்கள் போர் மற்றும் துன்புறுத்தலுக்கு ஆளானவர்கள்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here