அலுவலகத்தை மூடுவது UNHCR உடனான உறவை துண்டிக்காது: சைபுதீன்

மலேசியாவில் உள்ள ஐக்கிய நாடுகளின் அகதிகளுக்கான உயர் ஆணையர் (UNHCR) அலுவலகத்தை மூடும் திட்டம் அனைத்துலக அமைப்புடனான உறவைத் துண்டிக்க வழிவகுக்காது என்று வெளியுறவு அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ சைபுடின் அப்துல்லா கூறினார்.

அனைத்துலக  உறவுகளின் கீழ் தற்போதுள்ள உறவுகள் பாதுகாக்கப்படும் என்றும், UNHCR ஒரு  அனைத்துலக அமைப்பாக இன்னும் பொருத்தமானது என்றும், அகதிகளை நிர்வகிப்பதில் அதன் நிபுணத்துவம் இன்னும் மலேசியாவிற்கு தேவை என்றும் அவர் கூறினார்.

“மலேசியாவிற்கு வரும் அகதிகள் மற்றும் புகலிடக் கோரிக்கையாளர்கள் பயன்படுத்துவதற்கு மலேசிய அரசாங்கம் அதன் சொந்த அட்டையை வைத்திருக்க வேண்டும் என்ற மாற்றத்திற்கான முன்மொழிவு என்ன நடக்கிறது.

“இதைச் செய்ய முடிந்தால், UNHCR அலுவலகம் மூடப்படும். ஆனால் இதற்கு கால அவகாசம் தேவை. நாங்கள் பயிற்சி செய்ய வேண்டும் மற்றும் எனது புரிதலின்படி, UNHCR எங்கள் KDN (உள்துறை அமைச்சகம்) அதிகாரிகளுடன் இணைந்து பயிற்சியை நடத்த ஒப்புக்கொண்டது. இதனால் அவர்கள் தேவையான செயல்திறனைப் பெறுவார்கள் என்று அவர் இன்று கூறினார்.

மலேசியாவில் உள்ள UNHCR அலுவலகத்தை மூடுவதற்கு தேசிய பாதுகாப்பு கவுன்சில் டைரக்டர் ஜெனரல் Datuk Rodzi Md Saad இன் முன்மொழிவு குறித்த ஆய்வு குறித்து கருத்து கேட்டபோது சைபுடின் இவ்வாறு கூறினார்.

மலேசியா, அகதிகள் மற்றும் புகலிடக் கோரிக்கையாளர்களின் இருப்பை UNHCR ஐ விட சிறப்பாகவும் முறையாகவும் நிர்வகிக்க முடியும் என்று சர்வதேச சமூகத்திற்கு உறுதியளிக்க வேண்டும் என்று சைபுதீன் கூறினார்.

அகதிகள் மாநாட்டை மலேசியா அங்கீகரிக்கவில்லை என்றாலும், UNHCR அலுவலகத்தை மூடுவது இந்த குழுவிற்கான மனிதாபிமான உதவியின் அடிப்படையில் மலேசியாவின் நிலைப்பாட்டை மாற்றாது என்று அவர் கூறினார்.

மாநாட்டை அங்கீகரிக்காவிட்டாலும், 70 களில் வியட்நாமிய அகதிகள் தொடங்கி இன்று வரை, மியான்மர் மற்றும் பாலஸ்தீனம் மற்றும் சிரியா போன்ற நாடுகளில் இருந்து பலர் வந்தவர்களுக்கு நாங்கள் மனிதாபிமான சிகிச்சை அளித்து வருகிறோம் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here