மனித கடத்தலில் சம்பந்தப்பட்டிருக்கலாம் என்று சந்தேகிக்கப்படும் இரு குடிநுழைவு அதிகாரிகள் தடுத்து வைப்பு

இஸ்கந்தர் புத்ரி கறுப்புப் பட்டியலில் சேர்க்கப்பட்ட ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோரை நாட்டிற்குள் கடத்தும் கும்பல் விசாரணையில் உதவுவதற்காக இரண்டு குடிநுழைவு அதிகாரிகள் இன்று பிற்பகல் கைது செய்யப்பட்டனர்.

20 மற்றும் 27 வயதுடைய இரண்டு அதிகாரிகளும் இங்குள்ள சுல்தான் அபு பக்கர் வளாகத்தில் (KSAB)  தடுத்து வைக்கப்பட்டிருப்பதாக குடிநுழைவுத் துறை இயக்குநர் ஜெனரல் கைருல் டிசைமி தாவுத் தெரிவித்தார்.

முன்னதாக, லார்கின் சென்ட்ரலில் நடத்தப்பட்ட நடவடிக்கையில் “Ah Chong” எனப்படும் கும்பலை திணைக்களம் முறியடித்து, இந்தோனேசியாவிலிருந்து 13 ஆண்கள் மற்றும் 12 பெண்கள் மற்றும் 34 மற்றும் 39 வயதுடைய இரண்டு உள்ளூர் ஆண்களை உள்ளடக்கிய 25 ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோரை கைது செய்தது.

KSAB இல் இடம்பெற்ற ஊடகவியலாளர் சந்திப்பின் போதே அவர் இவ்வாறு தெரிவித்தார். ஏப்ரல் மாதத்தில் நாட்டின் எல்லைகள் மீண்டும் திறக்கப்பட்டதில் இருந்து தடுப்புப்பட்டியலில் ஆவணப்படுத்தப்படாத புலம்பெயர்ந்தோரை கும்பல் கடத்தியதாக சந்தேகிக்கப்படுவதாக கைருல் கூறினார்.

புலம்பெயர்ந்தவர்களிடமிருந்து ஒவ்வொருவருக்கும் RM5,000 மற்றும் RM8,000 வரை வசூலிக்கப்பட்டது, அவர் கூறுகையில், கும்பல் குறைந்தபட்சம் 600 ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தவர்களைக் கடத்தி, RM2.5 மில்லியனுக்கு மேல் லாபம் ஈட்டியிருக்கலாம்.

இந்த சிண்டிகேட்டின் செயல்பாடானது, LinKedua மூலம் ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோரை நாட்டிற்குள் கடத்துவதாகும். மேலும் KSAB இல் உள்ள இரண்டு குடிநுழைவு அதிகாரிகள், புலம்பெயர்ந்தோர் பேருந்தில் லார்கின் சென்ட்ரலுக்கு அழைத்துச் செல்லப்படுவதற்கு முன்பு அவர்களை ஆய்வு செய்யாமல் விடுவார்கள்.

லார்கின் சென்ட்ரலில், அதிகாரிகளை ஏமாற்ற போலி பாஸ்போர்ட் முத்திரைகளை வழங்க கும்பல் வழங்கிய சிறப்பு அறை உள்ளது, பின்னர் அவர்கள் கோலாலம்பூரில் உள்ள தெற்கு ஒருங்கிணைந்த முனையத்திற்கு பேருந்தில் ஏற்றப்படுவார்கள் என்று அவர் கூறினார்.

குடிவரவுச் சட்டம் 1959/63 இன் பிரிவு 36 இன் கீழ் புலம்பெயர்ந்தோர் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளதாகவும், குடிநுழைவு அதிகாரிகள் மற்றும் இரண்டு உள்ளூர் சந்தேக நபர்களும் ஆட்கடத்தல் மற்றும் புலம்பெயர்ந்தோர் கடத்தல் தடுப்புச் சட்டம் 2007 இன் பிரிவு 26A இன் கீழ் விசாரிக்கப்படுவதாகவும் கைருல் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here