பெர்லிஸ் எல்லையில் சட்டவிரோத குடியேறிகள் கடந்தாண்டை ஒப்பிடுகையில் 7 முறை அதிகமானோர் கைது

அகதிகள்

பெர்லிஸில் உள்ள மலேசியா-தாய்லாந்து எல்லை வழியாக சட்டவிரோதமாக நாட்டிற்குள் நுழைய முயன்று கைது செய்யப்பட்ட  387 பேரில் பெரும்பாலும் மியான்மரைச் சேர்ந்தவர்களாவர்.

பெர்லிஸ் காவல்துறைத் தலைவர் சுரினா சாட் கூறுகையில், ஜனவரி முதல் அக்டோபர் 18 வரை அதிகாரிகள் 320 மியான்மர் பிரஜைகளையும் 67 தாய்லாந்து நாட்டவர்களையும் கைது செய்துள்ளனர்.

கடந்த ஆண்டு 32 தாய்லாந்து நாட்டவர்கள் உட்பட 54 பேர் கைது செய்யப்பட்டதை விட இது ஏழு மடங்கு அதிகமாகும். 2015 இல் வாங் கெலியனில் வெகுஜன புதைகுழிகள் கண்டுபிடிக்கப்பட்டதைத் தொடர்ந்து பெர்லிஸில் உள்ள எல்லைப் பகுதி தலைப்புச் செய்திகளை உருவாக்கியது.

எங்கள் விசாரணையின் அடிப்படையில், அவர்கள் வேலை தேடுவதற்கு முறையான ஆவணங்கள் இல்லாமல் இங்கு வந்தனர். மேலும் மலேசியா மிகவும் அமைதியானதாக இருப்பதால் தேர்வு செய்தனர் என்று சுரினா எப்எம்டியிடம் தெரிவித்தார்.

ஆக்கிரமிப்பு மற்றும் கடத்தல் மற்றும் மனித கடத்தல் போன்ற குற்றச் செயல்களைத் தடுக்க, எல்லையில் பொது செயல்பாட்டுப் படை (பிஜிஏ) தொடர்ந்து கண்காணிக்கும் என்று அவர் கூறினார்.

வாங் கெலியன் சம்பவம் மீண்டும் நிகழாமல் இருப்பதை உறுதி செய்வதற்கான முயற்சிகள் குறித்து கருத்து கேட்கப்பட்டபோது, ​​பெர்லிஸின் முதல் பெண் காவல்துறைத் தலைவர், மனித கடத்தல் நடவடிக்கைகள் குறித்த உளவுத்துறை சேகரிப்பை அதிகாரிகள் முடுக்கிவிடுவார்கள் என்று கூறினார்.

வாங் கெலியன் சம்பவம் தொடர்பான அரச விசாரணை ஆணையத்தின் (ஆர்சிஐ) அறிக்கை செவ்வாய்கிழமை வெளியானதைத் தொடர்ந்து எல்லைப் பாதுகாப்புப் பிரச்சினை எழுந்தது. 184 பக்கங்கள் கொண்ட அந்த அறிக்கையில் எல்லையில் உள்ள பலவீனங்கள் மற்றும் சம்பவம் குறித்த விசாரணையை கோடிட்டுக் காட்டியுள்ளது.

மற்றவற்றுடன், வேலி அல்லது சுவர் இல்லாததால் வெளியாட்களுக்கு வெளிப்படும் பகுதிகள் உள்ளன என்று அது கூறியது. சிசிடிவி கேமராக்கள் உள்ளிட்ட கண்காணிப்புக்கான சொத்துக்கள் இல்லாததையும், எல்லையை பாதுகாக்கும் ஏஜென்சிகள் மத்தியில் செயலூக்கமான நடவடிக்கைகளையும் மேற்கோளிட்டுள்ளது.

ஒருங்கிணைந்த குடியேற்றம், சுங்கம், தனிமைப்படுத்தல் மற்றும் பாதுகாப்பு (ICQS) ஆகியவற்றில் உள்ள சிசிடிவிகள் பெரும்பாலும் உடைக்கப்பட்டதாக அது கூறியது.

இந்த சிக்கல்கள் ஆக்கிரமிப்புக்கான வாய்ப்பைத் திறந்தன. போலீசார் தவிர மற்ற ராணுவத்தினர் எல்லையில் கண்காணிப்பு பணியில் ஈடுபட்டுள்ளனர்.

2015 ஆம் ஆண்டு நடந்த சம்பவத்தில், 138 ஆவணமற்ற குடியேற்றவாசிகளின் எச்சங்கள் மற்றும் 148 கல்லறைகள் கண்டுபிடிக்கப்பட்டன. இது மூன்று ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு முன்னாள் தலைமை நீதிபதி அரிபின் ஜகாரியன் தலைமையில் RCI அமைக்க வழிவகுத்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here