நாளை முழு சந்திர கிரகணத்தை மலேசியர்கள் காணலாம்

கோலாலம்பூர்: பூமியில் இருந்து 404,923 கிலோமீட்டர்கள் (கிமீ) தொலைவில் சந்திரன் அதன் மிகத் தொலைவில் (அபோஜி) வருவதற்கு முன்பு நாளை நிகழும் முழு சந்திர கிரகணத்தின் நிகழ்வை பொதுமக்கள் காணலாம். ஆசியா, ஆஸ்திரேலியா, வடக்கு மற்றும் தென் அமெரிக்கா மற்றும் வடக்கு மற்றும் கிழக்கு ஐரோப்பாவின் சில பகுதிகளிலும் இந்த நிகழ்வை முழுவதுமாக காணலாம் என்று மலேசிய விண்வெளி நிறுவனம் (MYSA) தெரிவித்துள்ளது.

 முழு சந்திர கிரகணம் என்பது ‘மத்திய சந்திர கிரகணம்’ ஆகும், இது பூமியின் நிழலின் நடுவில் இருக்கும் பூமியின் அம்ப்ரா நிழலின் அச்சில் சந்திரனின் வட்டு செல்லும்போது ஏற்படும் சந்திர கிரகணம் ஆகும். மத்திய சந்திர கிரகணம் என்பது அதிக அம்ப்ரா அளவு மதிப்பு, நீண்ட காலம் மற்றும் குறைந்த காமா மதிப்பு ஆகியவற்றைக் கொண்ட முழு கிரகணம் ஆகும்.

இந்த முறை அம்ப்ராவின் அளவு 1.3607 மற்றும் காமா மதிப்பு 0.2570 ஆக உள்ளது. அதிகபட்ச மொத்த கிரகணம் 85.7 நிமிடங்கள் ஆகும் என்று அவர் பேஸ்புக்கில் (FB) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார். மலேசியாவில் முழு சந்திர கிரகண நிகழ்வு மாலை 4.02 மணிக்கு தொடங்கி இரவு 9.56 மணிக்கு முடிவடையும் என MYSA தெரிவித்துள்ளது.

மலேசியாவில் பெனும்ப்ரா மற்றும் பகுதி கிரகண கட்டத்தின் தொடக்கத்தில் இந்த நிகழ்வைக் காண முடியாது. ஏனெனில் சந்திரன் அடிவானத்திற்கு கீழே இருக்கும்போது இது நிகழ்கிறது.

சபா மற்றும் சரவாக்கில் வசிப்பவர்களுக்கு ஒரு முழு கிரகண கட்டத்தை அனுபவிக்கத் தொடங்கும் போது, ​​கிழக்கு அடிவானத்தில் சந்திரன் உதயமாகத் தொடங்கும் போது, ​​தீபகற்பத்தில் உள்ள பெரும்பாலான பகுதிகளில், இந்த நிகழ்வு மட்டுமே தொடங்கும் போது மலேசியாவில் உள்ள மக்கள் நிகழ்வைக் காணும் வாய்ப்பு உள்ளது. பெனும்ப்ரா கிரகண கட்டம் இரவு 9.56 மணிக்கு முடியும் வரை அதிகபட்ச கிரகண கட்டத்தில் காணலாம் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here