நஜிப் 2015இல் 1எம்டிபியை மூட விரும்பினார்: தி எட்ஜ் மீடியா குழுமத்தின் தலைவர் சாட்சியம்

டத்தோஸ்ரீ நஜிப் அப்துல் ரசாக் 1மலேசியா டெவலப்மென்ட் பெர்ஹாட் (1எம்டிபி) கடுமையான நிதிக் கடன்களால் அதை மூட நினைத்ததாக தி எட்ஜ் மீடியா குழுமத்தின் தலைவர் இன்று உயர் நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார். 63 வயதான டான் ஸ்ரீ டோங் கூய் ஓங் மார்ச் 6, 2015 அன்று, லங்காக் டூத்தாவில் உள்ள நஜிப்பின் இல்லத்தில் நடந்த சந்திப்பின் போது, ​​முன்னாள் பிரதமர் தன்னிடம் இதைச் சொன்னதாகக் கூறினார்.

1எம்டிபியில் இருந்து 2.3 பில்லியன் ரிங்கிட் முறைகேடு தொடர்பான நஜிப்பின் வழக்கு விசாரணையில் வழக்கறிஞர் டான்ஸ்ரீ முஹம்மது ஷஃபி அப்துல்லா  வினவியபோது 43ஆவது அரசுத் தரப்பு சாட்சி இவ்வாறு கூறினார். நான் அவரிடம் கையால் எழுதப்பட்ட குறிப்புகள் மற்றும் எழும் பிரச்சனை (1MDB இல்) விளக்கிய பிறகு, அவர் 1MDB ஐ மூடுவதாக என்னிடம் கூறினார். நான் யாரையாவது (பொறுப்பாளர்) வைத்திருக்க வேண்டும் என்று கூறினேன்.

எனது சுருக்கமான குறிப்பிலிருந்து, 700 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்கள், தப்பியோடிய தொழிலதிபர் லோ டேக் ஜோ அல்லது ஜோ லோவுக்கு சொந்தமான குட் ஸ்டார் லிமிடெட் நிறுவனத்திற்கு திருப்பி விடப்பட்டதை நான் தெளிவாகக் காட்டினேன். மேலும் அவர் (ஜோ லோ) மீது வழக்குத் தொடர வேண்டும் என்று டோங் கூறினார்.

ஜோ லோவைப் பற்றிக் குறிப்பிடும்போது நஜிப் அமைதியாக இருந்ததாகவும், பின்னர் அவர் எழுந்து நின்று தனக்கு கதவைத் திறந்ததாகவும் டோங் கூறினார்.

முஹம்மது ஷஃபி: அவர் (நஜிப்) உங்களிடம், “டாங், வெளியேறு” என்று கேட்டாரா?

டாங்: இல்லை, அவர் என்னை வெளியேறச் சொல்லவில்லை. அவர் ஒரு வார்த்தை கூட பேசவில்லை.

ஒவ்வொரு முறையும் டோங் நஜிப்பின் வீட்டில் இருக்கும் போது, ​​முன்னாள் பிரதமர் அவரை வாசலுக்கு அழைத்துச் சென்றாரா என்று கேட்டபோது, ​​டோங் தனது நினைவுக்கு, இருவரும் வீட்டில் தனிமையில் இருப்பதுதான் முதல் முறை என்று கூறினார்.

முஹம்மது ஷஃபி: நான் வெறும் வழக்கறிஞர். (நான் அவரைச் சந்திக்கும் போதெல்லாம்) அவர் என்னை வாசலுக்கு அழைத்து வருவார். உங்கள் விளக்கக்காட்சியில் எதிர்பார்ப்பு இல்லாததால், அவர் உங்களுக்கு கதவைக் காட்டுகிறார் என்று நீங்கள் நினைக்கிறீர்களா?

டாங்: என் மனதில் சைகையை நீங்கள் விவரித்திருக்க முடியாது. அவர் எழுந்து நின்று கதவைத் திறந்தது எனக்கு ஆச்சரியமாக இருந்தது … நான் சொன்ன பிறகு (1MDB இல் உள்ள சிக்கல்கள்) அவர் எதுவும் பேசவில்லை. அவர் எழுந்து நின்று கதவைத் திறந்தார், அதுதான் மொத்தமாக இருந்தது.

எவ்வாறாயினும், சாட்சி நஜிப்பை ஒரு கண்ணியமான மனிதர் என்று விவரித்தார். மேலும் அவர் அவரிடம் ஒருபோதும் முரட்டுத்தனமாக நடந்து கொள்ளவில்லை என்று கூறினார்.

69 வயதான நஜிப், 1MDB நிதியில் இருந்து மொத்தம் RM2.3 பில்லியன் லஞ்சம் பெற தனது பதவியைப் பயன்படுத்தியதாக நான்கு குற்றச்சாட்டுகளையும், அதே தொகையில் பணமோசடி செய்ததாக 21 குற்றச்சாட்டுகளையும் எதிர்கொள்கிறார். நீதிபதி டத்தோ கொலின் லாரன்ஸ் செகுவேரா முன் விசாரணை நாளை தொடர்கிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here