ஸெட்டி இரண்டு நாட்களுக்கு மருத்துவ விடுப்பு; நஜிப்பின் 1MDB விசாரணையில் நாளை சாட்சியமளிக்க வரமாட்டார்

கோலாலம்பூர்: டத்தோஸ்ரீ நஜிப் அப்துல் ரசாக்கின் 1மலேசியா டெவலப்மென்ட் பெர்ஹாட் (1எம்டிபி) வழக்கின் முக்கிய சாட்சியான, மலேசியா வங்கி நெகாராவின் (BMN) முன்னாள் கவர்னர் டான்ஶ்ரீ ஸெட்டி அக்தர் அஜீஸ் நாளை நீதிமன்றம் வர முடியாது என்று உயர்நீதிமன்றத்தில் இன்று தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. அவர் இரண்டு நாட்களுக்கு மருத்துவ விடுப்பில் (MC) இருக்கிறாள்.

அதிக காய்ச்சல், தலைச்சுற்றல் மற்றும் வாந்தியின் காரணமாக, விசாரணையில் மிகவும் எதிர்பார்க்கப்பட்ட சாட்சி  இருந்ததாக நீதிபதி டத்தோ கொலின் லாரன்ஸ் செகுவேராவிடம் துணை அரசு வழக்கறிஞர் (DPP) அகமது அக்ரம் காரிப்  இன்று காலை 11.56 மணியளவில் விசாரணை அதிகாரியிடமிருந்து (IO) எனக்கு குறுஞ்செய்தி வந்தது. நான் முன்பு நாளை வருவார் என்று நான் கூறிய டான்ஸ்ரீ ஸெட்டி அவர் உடல்நிலை சரியில்லை என்றும் மருத்துவ விடுப்பில் இருப்பதாகவும் தனது வழக்கறிஞர் மூலம் IO க்கு தெரிவித்ததாகத் தெரிவித்தார். இரண்டு நாட்களுக்கு என்று அகமது அக்ரம் கூறினார்.

பின்னர் நீதிமன்றத்தில் மருத்துவ சான்றிதழ் வழங்குவதாகவும் அகமது அக்ரம் கூறினார்.

சிங்கப்பூரில் தங்கி பணிபுரியும் மற்றொரு சாட்சி டிசம்பர் மாத தொடக்கத்தில் மட்டுமே நிலைப்பாட்டை எடுக்க முடியும் என்றும், 42வது அரசுத் தரப்பு சாட்சியான முன்னாள் கருவூலச் செயலாளர் டான்ஸ்ரீ முகமட் இர்வான் செரிகார் அப்துல்லாவை ஆஜராக அரசு ஏற்பாடு செய்திருப்பதாகவும் DPP நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தது. குறுக்கு விசாரணைக்கு நாளை அழைக்கப்பட்டது.

கடந்த மாதம், நஜிப்பின் தலைமை வழக்கறிஞர் டான்ஸ்ரீ முஹம்மது ஷஃபீ அப்துல்லா, 39வது அரசுத் தரப்பு சாட்சியான, முன்னாள் ஆம்பேங்க் அல்லாத நிர்வாக இயக்குநர் Cheah Tek Kuang, 75, என்பவருக்கு எதிராக ஒரு கேள்வியை பதிவு செய்ததை அடுத்து, வழக்கு விசாரணையில் Zetiயை ஒரு அரசுத் தரப்பு சாட்சியாக அழைப்பதாக அரசுத் தரப்பு கூறியது. தப்பியோடிய தொழிலதிபர் லோ டேக் ஜோ அல்லது ஜோ லோ ஜெட்டியின் வீட்டில் இருப்பது.

முஹம்மது ஷஃபியின் சமர்ப்பிப்புகளை நீதிமன்றம் இன்று தொடர்ந்தது, அங்கு முன்னாள் பிரதமருக்கும் மத்திய கிழக்குத் தலைவருக்கும் இடையே நடந்ததாகக் கூறப்படும் உரையாடலின் ஆடியோ பதிவு மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையத்தின் (எம்ஏசிசி) பிரிவு 43 இன் கீழ் சட்டப்பூர்வமாக பெறப்படவில்லை என்று கூறினார்.

“கேள்விக்குரிய ஆதாரம் தொலைபேசி உரையாடல்களின் நான்கு ஒலிப்பதிவுகள் மற்றும் நஜிப்புக்கும் பல முக்கிய நபர்களுக்கும் இடையிலான டிரான்ஸ்கிரிப்டுகள் தொடர்பானது, அங்கு பிரிவு 43 பொருந்தும்.

இது டத்தோஸ்ரீ நஜிப், பிரிவு 43 இன் கீழ் கட்டாயப்படுத்தப்பட்ட தகவல்தொடர்பு இடைமறிப்புக்கு அங்கீகாரம் வழங்கிய நபரின் அடையாளத்தை அறியாததுடன், அவர் இருளில் விடப்பட்டார் மற்றும் (அ) ஆபத்தான நிலையில் இருந்தார்.

அப்போது குறுக்கிட்ட நீதிபதி செகுவேரா, அரசுத் தரப்பு விசாரணைக்கு வரவில்லை என்றும், பதிவு எப்படி பெறப்பட்டது என்றும் கூறினார்.

முஹம்மது ஷஃபி, சிறப்புப் பிரிவு மற்றும் ஒட்டுக்கேட்கும் நபர்களின் அடிப்படையில் இந்த நாட்டின் விவகாரங்களை வெளிப்படுத்தும் என்பதால், ஆதாரத்தை வெளிப்படையாகக் கூற அரசுத் தரப்பு தயாராக இருந்தால் ஆச்சரியப்படுவேன் என்றார்.

“அதை பதிவு செய்த நபர் ஆடியோவை அடையாளம் காண இங்கே வர வேண்டும் … ஆனால் அவர் ஒருபோதும் வரமாட்டார் என்று நான் நினைக்கிறேன், ஏனென்றால் அவர் தவறான ஒன்றைச் செய்ததால் அது ஒரு வாக்குமூலமாக இருக்கும்,” என்று முஹம்மது ஷஃபீ வாதிட்டார்.

இதற்கு பதிலளித்த அகமது அக்ரம், ஆடியோ பதிவை அடையாளம் காண விசாரணையின் போது எம்ஏசிசியில் இருந்து ஐஓ அழைக்கப்படும் என்றார்.

முன்னதாக, தலைமை வழக்கறிஞர் டத்தோஸ்ரீ கோபால் ஸ்ரீ ராம் காய்ச்சல் மற்றும் தொற்று காரணமாக மூன்று நாட்கள் மருத்துவ விடுப்பில் இருப்பதாகவும், ஆடியோ பதிவு தொடர்பாக முஹம்மது ஷபியின் சமர்ப்பிப்புக்கு மூத்த டிபிபி மற்றொரு நாளில் பதிலளிப்பார் என்றும் அகமது அக்ரம் நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

நீதிபதி செகுவேரா முன் விசாரணை நாளை தொடர்கிறது.

69 வயதான நஜிப், 1MDB நிதியில் இருந்து மொத்தம் RM2.3 பில்லியன் லஞ்சம் பெறுவதற்கு தனது பதவியைப் பயன்படுத்தியதாக நான்கு குற்றச்சாட்டுகளையும், அதே தொகையில் பணமோசடி செய்ததாக 21 குற்றச்சாட்டுகளையும் எதிர்கொள்கிறார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here