ஒரே ஒரு இந்தியருக்கு மட்டுமே பதவி; முன்னாள் MPக்கள் ஆச்சரியம்

பிரதமர் அன்வார் இப்ராஹிம் அமைச்சரவையில் இந்திய பிரதிநிதித்துவம் இல்லாதது குறித்து இரண்டு முன்னாள் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் ஆச்சரியம் தெரிவித்துள்ளனர்.

டிஏபியின் பத்து காஜா எம்பி வி சிவக்குமார் ஒரே இந்திய உறுப்பினர் ஆவார். மனித வள அமைச்சராக, 2018 முதல் 2020 வரை அமைச்சராக இருந்த கட்சி தோழர் எம்.குல சேகரனின் அடிச்சுவடுகளைப் பின்பற்றுகிறார்.

அரசியலுக்கான சாலை வரைபடம் வண்ணக் குருடாக இருக்க வேண்டும் என்றாலும்… அதற்கு நாம் இன்னும் வளைந்து கொடுப்பவர்களாக இருக்கிறோம் என்று நான் நினைக்கிறேன் என்று முன்னாள் பத்து  கவான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் கஸ்தூரி பட்டு கூறினார்.

அவர் எப்ஃஎம்டியிடம் “நான் ஒன்றுக்கும் மேற்பட்ட (இந்திய) அமைச்சர்களை எதிர்பார்த்துக் கொண்டிருந்தேன் (ஆனால்) அவர் (சிவகுமார்) மேசைக்கு என்ன கொண்டு வருவார் என்பதைப் பார்க்க நான் மிகவும் ஆவலாக இருக்கிறேன்.

இளைஞர் மற்றும் விளையாட்டுத் துறை அமைச்சராக ஹன்னா யோவ் நியமிக்கப்பட்டதைக் கண்டு மகிழ்ச்சி அடைவதாகவும் கஸ்தூரி கூறினார். 2004 முதல் 2008 வரை அந்த பாத்திரத்தை ஏற்ற கடைசி பெண் தலைவர் அஸலினா ஓத்மான் கூறினார், எனவே மீண்டும் ஒரு பெண்ணை அங்கு பார்ப்பது புத்துணர்ச்சி அளிக்கிறது  என்று அவர் கூறினார்.

முன்னாள் கிள்ளான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் சார்லஸ் சந்தியாகோ, அன்வாரின் ஒற்றுமை அரசாங்கத்திற்குள் அனைத்துக் கட்சிகளின் கோரிக்கைகளுக்கு இடமளிப்பது எளிதாக இருந்திருக்காது.

அமைச்சரவைக்கு தீபகற்பம், சபா மற்றும் சரவாக் ஆகிய பகுதிகளில் இருந்து அனைத்து பிரதிநிதித்துவமும் கிடைத்துள்ளது – ஆனால் மற்றொரு இந்திய பிரதிநிதிக்கு இடம் கிடைத்திருக்கும் என்று நான் நினைக்கிறேன். ஒருவேளை தேசிய ஒருமைப்பாட்டு அமைச்சர் பதவியை இந்தியர் ஒருவருக்கு வழங்கியிருக்கலாம் என்று அவர் கூறினார்.

அன்வார் தனது ஐக்கிய அரசாங்கத்திற்கு 28 பேர் கொண்ட அமைச்சரவையை நியமித்துள்ளார்.

ஐந்து பெண் அமைச்சர்கள் உள்ளனர், மற்றும் நான்கு அமைச்சர்கள் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் அல்லர். அவர்கள் பதவியேற்பதற்கு முன் செனட்டர்களாக நியமிக்கப்பட வேண்டும். அவர்கள் தெங்கு ஜஃப்ருல் அஜீஸ், சைபுதீன் நசுஷன் இஸ்மாயில், ஜாம்ப்ரி அப்துல் காதிர் மற்றும் நயிம் மொக்தார்.

அமைச்சரவையானது பக்காத்தான் ஹராப்பான் (15 இடங்கள்) பிகேஆர், டிஏபி, அமானா மற்றும் உப்கோ மூலம் உறுப்பினர்களைக் கொண்டுள்ளது; அம்னோ மூலம் பாரிசான் நேஷனல் (6); PBB, PRS மற்றும் PDP மூலம் கபுங்கன் பார்ட்டி சரவாக் (5); மற்றும் சபா பெர்சத்து மூலம் கபுங்கன் ரக்யாட் சபா (1). ஒரு அமைச்சர்  நயீம், கட்சி உறுப்பினர் அல்ல.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here