தப்பியோடிய மலேசிய தொழிலதிபர் தியோ இந்த மாதம் சீனாவுக்கு நாடு கடத்தப்படுவார்: தாய்லாந்து போலீசார்

 மலேசியாவில் இருந்து தப்பியோடிய தொழிலதிபர் தியோவ் வூய் ஹுவாட் இம்மாத இறுதிக்குள் சீனாவுக்கு நாடு கடத்தப்படுவார் என தாய்லாந்து உதவி தேசிய காவல்துறை தலைவர் போல் லெப்டினன்ட் ஜெனரல் சுராசேட் ஹக்பர்ன் தெரிவித்துள்ளார்.

தியோவைத் திருப்பி அனுப்புமாறு மலேசியப் போலீசாரும் கோரியிருந்தாலும், ‘தியோவுக்கு எதிராக மலேசியாவில் கைது வாரண்ட் எதுவும் பிறப்பிக்கப்படவில்லை’ என்று சுராசேட் கூறினார்.

சீன அரசாங்கத்திடம் இருந்து தாய்லாந்து காவல்துறைக்கு நாடு கடத்தல் கோரிக்கை வந்துள்ளதாக அவர் கூறினார்.

நாங்கள் ஒரு மாதத்திற்கும் மேலாக (தியோவை நாடு கடத்துவதில்) பணியாற்றி வருகிறோம். கோரிக்கையை அட்டர்னி ஜெனரலுக்கு அனுப்பியுள்ளோம். அது முடிந்ததும், இந்த ஆண்டு இறுதிக்குள் அவர் சீனாவுக்கு நாடு கடத்தப்படுவார் என்று அவர் இன்று பெர்னாமாவிடம் கூறினார்.

1MDB ஊழலுடன் தொடர்புடைய மற்றொரு மலேசியத் தப்பியோடிய தொழிலதிபர் லோ டேக் ஜோவைக் குறிப்பிடும் வகையில், 55 வருட பினாங்கில் பிறந்த தொழிலதிபர் ஜோ லோ 2 என்று அழைக்கப்படுகிறார். விசாரணைக்காக இன்டர்போல் ரெட் நோட்டீஸ் பட்டியலில் உள்ளார்.

ஜூலை 22 அன்று, எம்பிஐ குழும நிறுவனரான டீவ், அவரது விசா ரத்து செய்யப்பட்ட பின்னர் தாய்லாந்து குடிவரவு காவல்துறையின் காவலில் இருந்தார். அதன் பின்னர் அவர் தாய்லாந்து அதிகாரிகளால் நாடு கடத்தப்படுவதற்காகக் காத்திருக்கிறார்.

தியோவுக்கு அடுத்தபடியாக மலேசியாவும் சீனாவும் உள்ளன. தியோவை நாடு கடத்துமாறு கோரிய முதல் நாடு சீனா என்பது தெரிய வந்துள்ளது.

சீனாவில் இருந்து சுமார் 400 முதலீட்டாளர்கள் சில RM100 மில்லியன் மதிப்புள்ள முதலீடுகளை மீட்பதற்காக தாக்கல் செய்த வழக்கைத் தொடர்ந்து பெய்ஜிங் போலீசார் அவரை விசாரிக்க வேண்டும் என்று கூறப்படுகிறது.

ஜூலை 25 அன்று, ராயல் மலேசியா காவல்துறை (PDRM) ஏமாற்றியதற்காக தண்டனைச் சட்டத்தின் 420 ஆவது பிரிவின் கீழ் விசாரணையில் உதவுவதற்காக, டீயோவை மலேசியாவுக்குத் திருப்பி அனுப்புவதற்கான விண்ணப்பத்தில் இருப்பதாகக் கூறியது.

தியோ பல தலைப்புச் செய்திகளை உருவாக்கினார். 2011 இல், ஐலண்ட் ரெட் கஃபே என்ற முதலீட்டுத் திட்டத்தில் RM1 மில்லியனுக்கும் அதிகமாக மோசடி செய்த இரண்டு குற்றச்சாட்டுகளில் அவருக்கு ஒரு நாள் சிறைத் தண்டனையும் RM160,000 அபராதமும் விதிக்கப்பட்டது.

2017 ஆம் ஆண்டில், MBI இன்டர்நேஷனலுடன் இணைக்கப்பட்ட RM177 மில்லியன் கொண்ட மொத்தம் 91 வங்கிக் கணக்குகளை மலேசிய அதிகாரிகள் முடக்கியுள்ளனர்.

2019 ஆம் ஆண்டில், MBI ஆல் இயக்கப்படும் ஆன்லைன் பிரமிட் திட்டத்தால் தாங்கள் ஏமாற்றப்பட்டதாகக் கூறி நூற்றுக்கணக்கான சீனப் பிரஜைகள் கோலாலம்பூரில் உள்ள சீனத் தூதரகத்திற்கு வெளியே அமைதியான போராட்டத்தை நடத்தினர்.

கடந்த ஆண்டு, தியோவும் அவரது இரண்டு மகன்களும் RM336 மில்லியன் மக்காவ் ஊழலில் ஈடுபட்டதாக போலீசார் தெரிவித்தனர். இருப்பினும், தியோவ் நாட்டிற்கு தப்பிச் சென்று தெற்கு தாய்லாந்தின் சடாவோவில் உள்ள டானோக்கில் பதுங்கியிருந்ததாக போலீசார் நம்பினர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here