அமெரிக்காவில் இருந்து பினாங்கு துறைமுகம் வந்த 20 டன் மின்னணு கழிவுகள் திருப்பி அனுப்பப்படும்

ஜார்ஜ் டவுன்: அமெரிக்காவில் இருந்து சட்டவிரோதமாக இறக்குமதி செய்யப்பட்ட 20 டன் எலக்ட்ரானிக் கழிவுகள் இன்று காலை பட்டர்வொர்த்தில் அதிகாரிகளால் கைப்பற்றப்பட்டு அதன் பிறப்பிடமான துறைமுகத்திற்கு அனுப்பப்படும்.

பயன்படுத்தப்பட்ட அச்சிடப்பட்ட சர்க்யூட் பலகைகள், ஹார்ட் டிஸ்க் டிரைவ்கள் மற்றும் மத்திய செயலாக்க அலகுகள் 40 அடி கொள்கலனில் ஒன்றாக குவிக்கப்பட்டன. இந்த ஸ்கிராப் பொருட்கள் உள்ளூர் சட்டங்கள் மற்றும் பாஸல் மாநாட்டின் கீழ் திட்டமிடப்பட்ட கழிவுகளாக கருதப்படுகின்றன.

இந்த சரக்கு லாஸ் ஏஞ்சல்ஸிலிருந்து வந்ததாகவும், டெக்சாஸின் டல்லாஸில் இருந்து சேகரிக்கப்பட்ட பொருட்கள் அதில் இருந்ததாகவும் பினாங்கு சுற்றுச்சூழல் துறை இயக்குனர் ஷரிபா ஜக்கியா சையத் வஹாப் தெரிவித்தார். அவை இறக்குமதி மேனிஃபெஸ்டில் “அலுமினியம் அலாய்” என்று அறிவிக்கப்பட்டு, கிள்ளானில் உள்ள இறக்குமதியாளருக்குச் சென்றன.

21.3 டன் மின் கழிவுகள் இப்போது அமெரிக்காவிற்கு திருப்பி அனுப்பப்படும் என்றார். கடந்த ஆண்டு பினாங்கில் இதுபோன்ற ஒரு சரக்கு கண்டுபிடிக்கப்பட்டது.!அது அமெரிக்காவிலிருந்து வந்தது.

மின்னணு கழிவுகளை அகற்றுவது சுற்றுச்சூழலுக்கு ஆபத்தை ஏற்படுத்துவதால் மிகவும் கட்டுப்படுத்தப்பட்ட ஒன்றாகும்.!இந்தப் பொருட்களைப் பதப்படுத்தவோ, திறந்த வெளியில் எரிக்கவோ அல்லது குப்பைக் கிடங்குகளில் புதைக்கவோ உரிமம் இல்லாத வளாகங்களுக்கு அனுப்புவது இன்னும் தீவிரமானது.

இ-கழிவுகளை மறுசுழற்சி செய்வது அல்லது அகற்றுவது என்பது பூமி, காற்று மற்றும் கடலில் ஊடுருவிச் செல்லும் தீங்கு விளைவிக்கும் கனரக உலோகங்களைக் குறைக்க குறிப்பிட்ட கட்டுப்பாடுகள் தேவை என்று அவர் எப்ஃஎம்டியிடம் கூறினார்.

உள்ளூர் பெறுநர் சுற்றுச்சூழல் தரச் சட்டத்தின் கீழ் விதிகளுக்கு உட்பட்டு இருப்பார் என்றும், அதிகாரிகளுடன் ஒத்துழைக்காவிட்டால் RM500,000 வரை அபராதம் மற்றும் ஐந்து ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்படும் என்றும் ஷரீஃபா கூறினார்.

சரக்குகளை அமெரிக்காவிற்கு திருப்பி அனுப்புவதற்கான செலவையும் இறக்குமதியாளர் செலுத்த வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here