காவலில் வைக்கப்படுவதற்கு முன்பே வீடியோவில் இருக்கும் நபர் பலவீனமாக இருந்தார் என்கிறார் சைபுதீன்

புத்ராஜெயா: சபாவில் உள்ள கிமானிஸ் குடியேற்ற தடுப்பு மையத்தில் மோசமான நிலைமைகள் இருப்பதாகக் கூறப்பட்ட பலவீனமான தோற்றமுள்ள நபர் தடுத்து வைக்கப்படுவதற்கு முன்பே உடல்நிலை சரியில்லாமல் இருந்ததாக உள்துறை அமைச்சர் சைபுதீன் நசுதின் இஸ்மாயில் கூறுகிறார்.

மையத்தில் சிறையில் அடைக்கப்பட்டதாகக் கூறப்படும் பலவீனமான தோற்றமுடைய நபர்களைக் காட்டும் வீடியோ கிளிப் மற்றும் பல புகைப்படங்கள் சமூக ஊடகங்களில் வைரலாகி வருகின்றன.

வீடியோவில், ஒரு பலவீனமான தோற்றமுள்ள நபர், கைதிகளுக்கு போதுமான உணவு மற்றும் பானங்கள் கிடைக்கவில்லை என்று கூறினார். அதே நேரத்தில் மருந்துக்கான கோரிக்கைகளும் குடிவரவு அதிகாரிகளால் ஏற்றுக்கொள்ளப்படவில்லை.

அவர் ஆரோக்கியமான வாழ்க்கை முறையை கடைப்பிடிக்கும் ஒரு சாதாரண குடிமகனா அல்லது (பலவீனமான தோற்றத்தை) ஏற்படுத்திக் கொள்ளும் செயல்களில் ஈடுபட்டாரா என்பதை நாம் ஆராய வேண்டும் என்று சைபுதீன் இன்று குடிவரவு தலைமையகத்தில் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார்.

இது (மனிதனின் நிலை) அவர் காவலில் இருந்தபோது நடக்கவில்லை. காவலில் இருந்தபோது கைதி பலவீனமடையவில்லை. இந்த விஷயத்தில் ஊடக அறிக்கைகள் நியாயமானவை மற்றும் ஒருதலைப்பட்சமானவை அல்ல என்று நான் நம்புகிறேன்.

2021 மற்றும் 2022 க்கு இடையில் 18 மாதங்களில் ஐந்து சபா தடுப்பு மையங்களில் 149 இந்தோனேசியர்கள் இறந்ததாக ஜகார்த்தாவில் உள்ள மலேசிய தூதரகம் பதிவு செய்துள்ளதாக ஜூன் மாதத்தில், இந்தோனேசிய அரசு சாரா அமைப்புகளின் குழு (Sovereign Migrant Workers Coalition (KBMB)) அறிக்கை ஒன்றை வெளியிட்டது.

100 முன்னாள் இந்தோனேசிய கைதிகளுடனான நேர்காணலுக்குப் பிறகு தயாரிக்கப்பட்ட அறிக்கை, தடுப்பு மையங்களில் உள்ள மோசமான நிலைமைகளான அழுக்கு கழிப்பறைகள் மற்றும் தரையில் தூங்குவது போன்றவற்றையும் கைதிகளின் மோசமான உடல்நிலைக்குக் குற்றம் சாட்டியது.

கைதிகள் உடல்நிலை சரியில்லாமல் இருக்கும்போது மருத்துவமனைகளுக்கு அனுப்பப்படவில்லை என்றும் குழு கூறியது.

குடிவரவு இயக்குநர் ஜெனரல் கைருல் டிசைமி டாவூட், கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளில் சபாவில் உள்ள தடுப்பு மையங்களில் 24 இந்தோனேசியர்கள் மட்டுமே இறந்ததாகக் கூறி, அறிக்கையை குறைத்து மதிப்பிட்டார். இறப்புகள் முக்கியமாக கோவிட் -19, இதய நோய் மற்றும் பிற நோய்களால் ஏற்பட்டதாக அவர் கூறினார்.

ஜகார்த்தாவில் உள்ள மலேசிய தூதரகம் மன்னிப்பு கேட்டது. மேலும் 149 நபர்கள் மற்ற நாடுகளிலிருந்தும் வந்தவர்கள் என்று கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here