தேர்தலில் தோல்வியடைந்தவர்களை அரசுப் பதவிகளில் நியமிப்பது கவலைக்குரியது என்கிறார் ஆய்வாளர்

பொதுத் தேர்தலில் தோற்கடிக்கப்பட்ட வேட்பாளர்களை அமைச்சர்களாகவும், துணை அமைச்சர்களாகவும் நியமிப்பது ஒரு கவலைக்குரிய நடைமுறையாகும். ஏனெனில் பெரும்பாலானவர்கள் தகுதியற்றவர்கள் என்று அரசியல் ஆய்வாளர் அஸ்மி ஹசான் கூறுகிறார்.

அகாடமி நுசாந்தராவுடன் இருக்கும் அஸ்மி, அவர்களை வெறும் செனட்டர்களாக ஆக்குவது ஏற்றுக்கொள்ளத்தக்கது என்று கூறினார். ஏனெனில் நாடாளுமன்றத்தின் மேலவை எப்போதும் தலைவர்களுக்கு அவர்களின் கட்சிகளை ஆதரிப்பதற்காக வெகுமதி அளிக்கப் பயன்படுத்தப்படுகிறது.

ஆனால், அமைச்சரவை அமைச்சர்கள் மற்றும் பிரதியமைச்சர்களின் சமீபத்திய நியமனங்கள் விஷயத்தில் இது மிகவும் கவலைக்குரியது என்று நான் நினைக்கிறேன். ஏனென்றால், செனட்டர் ஆக்கப்பட்டு அரசுப் பதவிகளில் அமர்த்தப்பட்ட ஆறு பேரில் ஒருவர் மட்டுமே அவரது நிபுணத்துவத்தின் அடிப்படையில் இருந்தார்.

அவர் சமய விவகார அமைச்சர் நயிம் மொக்தார். மற்ற ஐந்து பேரும் அவர்களின் அரசியல் சார்பின் அடிப்படையில் நியமிக்கப்பட்டவர்கள் என்று அவர்  எப்ஃஎம்டியிடம் கூறினார். மலேசியாவின் தலைமை ஷரியா நீதிபதியாக நயீம் இருந்தார். மற்றவர்கள் கடந்த மாதம் நடைபெற்ற பொதுத் தேர்தலில் அவர் தோல்வியடைந்தார்.

பிகேஆரின் சைபுதீன் நசுஷன் இஸ்மாயில், அம்னோவைச் சேர்ந்த ஜம்ரி அப்துல் காதிர் மற்றும் டெங்கு ஜஃப்ருல் அஜீஸ் ஆகியோர் அமைச்சர்களாகவும், கே சரஸ்வதி மற்றும் பிகேஆரின் ஃபுசியா சலே துணை அமைச்சர்களாகவும் நியமிக்கப்பட்டனர்.

சைபுதீன் பிகேஆர் பொதுச்செயலாளராகவும், கே சரஸ்வதி கட்சியின் உதவித் தலைவராகவும் உள்ளனர். ஜம்ரி பாரிசான் நேஷனலின் தேசிய பொதுச்செயலாளர் ஆவார்.

ஏழு பேரும் செனட்டர்களாக நியமிக்கப்பட்டனர், அவர்கள் அமைச்சர்களாகவோ அல்லது துணை அமைச்சர்களாகவோ ஆக முடிந்தது. செனட்டர் பதவிக்கான சலுகையானது தொழில் வல்லுநர்கள் மற்றும் தொழில்நுட்ப வல்லுநர்களை அரசாங்கத்திற்குள் ஈர்ப்பதற்காக மட்டுமே பயன்படுத்தப்பட வேண்டும் என்றும் தோல்வியுற்றவர்களுக்கு “பின் கதவு” நுழைவை வழங்கக்கூடாது என்றும் அஸ்மி கூறினார்.

தேர்தலில் தோல்வியுற்றவர்களை நியமிப்பதை நிறுத்துவதற்கோ அல்லது கட்சித் தலைவர்களுக்கு வெகுமதி அளிப்பதற்காகவோ செனட் சீர்திருத்தப்பட வேண்டுமா என்று கேட்டபோது, ​​செனட்டர்களைத் தேர்ந்தெடுப்பது மேலவையை மிகவும் பயனுள்ளதாக மாற்றும் என்று அஸ்மி ஒப்புக்கொண்டார்.

அஸ்மில் மேலும் கூறுகையில், தேர்தலில் தோல்வியடைந்தவர்களை செனட்டர் மூலம் அரசாங்கத்தில் நியமிப்பது கவலைக்குரியது அல்ல. நியமனம் செய்பவர்கள் இலாகாவிற்கு முழுமையாக தகுதியுடையவர்களாக இருக்கும் வரை என்றார்.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here