மழை காரணமாக விலைவாசி உயர்வு

மழைக்காலம் காரணமாக விளைச்சல் குறைவதால் காய்கறிகள் மற்றும் கடல் உணவுகளின் விலை இப்போது அதிகமாக உள்ளது, மேலும் மோசமான வானிலை நீடித்தால், சீனப் புத்தாண்டு காலத்திற்கு விலை இன்னும் உயரும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

காய்கறி விவசாயிகள் சங்கங்களின் கூட்டமைப்பு தலைவர் லிம் செர் குவீ கூறுகையில், ஈரமான வடகிழக்கு பருவமழை காரணமாக அறுவடை குறைந்துள்ளது. அடுத்த இரண்டு வாரங்களுக்கு தொடர்ந்து மழை பெய்தால், சீன புத்தாண்டுக்கு காய்கறிகளின் விலை நிச்சயமாக உயரும், ஏனெனில் அதிக மழை பெய்யும் போது  அறுவடை பாதிக்கப்படுகிறது எனவே சந்தைக்கு  வரத்து குறைவாக உள்ளது  என்றார்.

கோலாலம்பூர் காய்கறி மொத்த விற்பனையாளர்கள் சங்கத் தலைவர் வோங் கெங் ஃபட் கூறுகையில், காய்கறிகளின் விலை சமீபத்தில் 10% முதல் 20% வரை அதிகரிக்கத் தொடங்கியுள்ளது.  வரவிருக்கும் வாரங்களில் மழை தொடர்ந்தால் விலை அதிகமாக இருக்கும். காய்கறிகளின் மொத்த விற்பனை விலைகள் தற்போது உயர்ந்துள்ளதாகவும், கடுகு விலை RM5 மற்றும் RM5.50 க்கு இடையில் உள்ளது என்று வோங் கூறினார்.

கீரையின் மொத்த விலை வழக்கமான RM2 அல்லது RM3 உடன் ஒப்பிடும்போது  இப்போது RM6 மற்றும் RM6.50 ஆக உள்ளது  என்று அவர்  கூறினார்.  இவை    மொத்த  விற்பனை விலைகள் ஆனால்  சில்லறை    விற்பனை விலைகள்  இன்னும் அதிகமாக இருக்கும்.

கடல் உணவு விநியோகிப்பாளர் North Ocean Holdings Sdn Bhd இயக்குனர் Candice Goh கூறுகையில், வானிலை, அதிக தொற்றுநோய்க்கு பிந்தைய நுகர்வோர் தேவை மற்றும் வெளிநாட்டு தொழிலாளர்களை வேலைக்கு அமர்த்துவதற்கான அதிக செலவு காரணமாக மீன்களின் விலை அதிகரித்து வருகிறது   என்றார். திருமணங்கள், நிறுவனங்களின்  உணவு விருந்து மற்றும் ஆண்டுவிழாக்கள் போன்ற பெரிய அளவிலான கூட்டங்கள் கடல் உணவுகளுக்கான தேவையை அதிகரித்துள்ளன. இது சீனப் புத்தாண்டுக்கு   மேலும் அதிகரிக்கும்.

அக்ரோ பிரைட் பண்ணையை நடத்தி வரும் கென் வை கூறுகையில், காய்கறிகளின் விலை உயர்வுக்கு விநியோகஸ்தர்களே முக்கிய காரணம்  என்று கூறினார்.  விவசாயிகள்  அதிக விலைக்கு விற்க முடியாது, சந்தை விலையைக் கட்டுப்படுத்துவது விநியோகஸ்தர்கள்தான்.  அதனால்தான் நானும்  மற்றும்  சில விவசாய நண்பர்களும் விநியோகஸ்தர்களுக்கு விற்கவில்லை.   நாங்கள் நேரடியாக இறுதி நுகர்வோருக்கு விற்கிறோம்  என்று அவர் கூறினார்.

இனி இடைத்தரகர்கள் வேண்டாம் அரசு அமைப்புகள் செயல்பட வேண்டிய நேரம் இது என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here