பத்தாங்காலி நிலச்சரிவு : மண் நகர்வைக் கண்டறிய JBPM சென்சார்களை நிறுவியது

சிலாங்கூர் தீயணைப்பு மற்றும் மீட்புத் துறை (ஜேபிபிஎம்) கோத்தோங் ஜெயாவில் நிலச்சரிவு ஏற்பட்ட இடத்தில், மண் நகர்வைக் கண்டறிய, மேலும் நிலச்சரிவு அபாயத்தைக் கண்காணிக்கும் வகையில் சென்சார்களை நிறுவியுள்ளது. மழையுடன் கூடிய காலநிலை நிலச்சரிவை ஏற்படுத்தும் என்பதால், முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கையாக கனிமங்கள் மற்றும் புவி அறிவியல் துறையின் உதவியுடன் மூன்று இடங்களில் கருவிகள் பொருத்தப்பட்டதாக அதன் இயக்குனர் டத்தோ நோரஸாம் காமிஸ் தெரிவித்தார்.

உடல் கண்காணிப்பின் அடிப்படையில், மண்ணின் இயக்கம் இல்லை. ஆனால் இன்னும் நிலத்தடி நீர் ஓட்டம் உள்ளது. இது மண்ணை மென்மையாக்கியது. தேடல் மற்றும் மீட்பு (SAR) நடவடிக்கை பணியாளர்களின் பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதற்காக இந்த நடவடிக்கை என்று அவர் இன்று பேரிடர் தளத்தில் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

இதற்கிடையில், பாதுகாப்பு காரணங்களுக்காக 135 மீட்பு வீரர்கள் மட்டுமே தளத்தில் நிறுத்தப்பட்டுள்ளனர். நேற்று சுமார் 700 மீட்புப்படையினர் குவிக்கப்பட்டனர்.

அதிகாலை 2.42 மணியளவில் ஏற்பட்ட நிலச்சரிவில் 300 மீட்டர் நீளமும் 70 மீட்டர் உயரமும் கொண்ட பள்ளத்தாக்கின் ஒரு பகுதி முகாம் மீது மோதியது. மொத்தம் 94 பேர் நிலச்சரிவில் சிக்கியுள்ளனர். நேற்று நள்ளிரவு நிலவரப்படி, 12 பேர் காணாமல் போயுள்ளனர். மேலும் இன்று  இருவர் சடலமாக மீட்கப்பட்டு 23 பேர் இறந்தது உறுதிசெய்யப்பட்டுள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here