கேமரன் மலைப்பகுதியில் உள்ள கிராமத்தில் செம்மண் வெள்ளம் சூழ்ந்தது

பகாங்கின் கேமரன் ஹைலேண்ட்ஸில் உள்ள ஒரு கிராமத்தில் செவ்வாய்கிழமை (டிசம்பர் 20) செம்மண் புரண்டு வெள்ளம் ஏற்பட்டது. அப்பகுதியின் சில பகுதிகள் முழங்கால் அளவு சேற்று நீரில் மூழ்கின.

மாநில சுற்றுச்சூழல் விழிப்புணர்வு கேமரூன் ஹைலேண்ட்ஸ் (ரீச்) தலைவர் திலீப் மார்ட்டின் கூறுகையில், கம்போங் ராஜாவில் செவ்வாய்க்கிழமை மாலை 3 மணியளவில் தொடங்கிய மூன்று மணி நேர மழையைத் தொடர்ந்து மண் வெள்ளம் ஏற்பட்டது.

திலீப்பின் கூற்றுப்படி, இது இரண்டாவது முறையாக இப்பகுதியில் மண் வெள்ளம் ஏற்பட்டது. முதல் நவம்பர் 18 அன்று ஏற்பட்டது. சமீபத்தில் குடியிருப்பு பகுதியில் இருந்து சுமார் 300 மீட்டர் மேல்நோக்கி அமைக்கப்பட்ட விவசாய திட்டத்தால் மண் வெள்ளம் ஏற்பட்டது என்று நாங்கள் நம்புகிறோம் என்று திலீப் கூறினார்.

தளத்திலிருந்து குடியிருப்புப் பகுதிக்கு அருகாமையில் இருப்பதால், சாத்தியமான சோகங்கள் ஏற்படும் அபாயம் உள்ளது என்று அவர் கூறினார், இந்த விஷயத்தில் நடவடிக்கை எடுக்க உள்ளூர் அதிகாரிகளுக்கு ஏற்கனவே தெரிவித்துள்ளேன். மண் வெள்ளத்தைத் தடுக்க உறுதியான நடவடிக்கைகள் எடுக்கப்படாவிட்டால், நிலச்சரிவுகள் ஏற்படக்கூடுய அபாயம் இருக்கிறது என்றும் திலீப் கூறினார்.

பகாங் அரசு மற்றும் புதிய இயற்கை வளங்கள், சுற்றுச்சூழல் மற்றும் காலநிலை மாற்ற அமைச்சர் நிக் நஸ்மி நிக் அகமது இந்த விஷயத்தை கவனிக்க வேண்டும் என்றும் அவர் வலியுறுத்தினார்.

விபத்து ஏற்படும் முன் அதிகாரிகள் நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும். தேவையான விஷயங்களைச் செய்யத் தொடங்கினால்  உயிர்களை இழக்க வேண்டிய அவசியமில்லை என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here