சொஸ்மாவின் கீழ் சில குற்றங்களுக்கு ஜாமீன் வழங்கலாம்

பாதுகாப்பு குற்றங்கள் (சிறப்பு நடவடிக்கைகள்) சட்டம் 2012 (சொஸ்மா) இல் ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட குற்றம் மற்றும் மனித கடத்தல் குற்றங்களில் குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்களுக்கு ஜாமீன் வழங்க மறுக்கும் ஒரு விதியை மறுஆய்வு செய்ய ஒரு வழக்கறிஞர் அழைப்பு விடுத்துள்ளார்.  T Harpal Singh  கூறுகையில், உயர்நீதிமன்றத்தில் விசாரணைகள் முடிவடைய இரண்டு முதல் ஐந்து ஆண்டுகள் வரை ஆகலாம். ஜாமீன் மறுக்கப்படுவதால், குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்கள் சிறையில் வாட வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்படுகிறது.

இந்த குற்றங்களில் வன்முறை அல்லது பொது ஒழுங்கை சீர்குலைக்காததால் ஜாமீன் வழங்கப்பட வேண்டும்,” என்றும்  சொஸ்மாவில் காணப்படும் தற்போதைய விதிகள் கடுமையானவை என்று கூறினார்.   இந்த நாட்களில், காவல்துறையும் வழக்கறிஞர்களும் குற்றவியல் நடைமுறைச் சட்டம் மற்றும் சாட்சியச் சட்டம் 1950க்குப் பதிலாக, விசாரணையின் போதும், வழக்குத் தொடரும் போதும், சொஸ்மா என்ற நடைமுறைச் சட்டத்தை நம்பியிருக்கிறார்கள் என்று ஹர்பால் கூறினார்.

குற்றவியல் சட்டத்தின் அத்தியாயம் 6B மற்றும் ஆட்கடத்தல் தடுப்பு மற்றும் புலம்பெயர்ந்தோரின் கடத்தல் தடுப்புச் சட்டம் 2007 (ATIPSOM) ஆகியவற்றின் கீழ்  ஒரு நபரை குற்றம் சாட்டுவதற்கு Sosma பரவலாகப் பயன்படுத்தப்படுகிறது என்று அவர் கூறினார்.  உதாரணமாக, ஹர்பால் இரண்டு ATIPSOM வழக்குகளை மேற்கோள் காட்டினார், அதில் நான்கு ஆண்டுகள் மற்றும் ஆறு மாதங்கள் சிறையில் இருந்த நபர்கள் இறுதியில் விடுவிக்கப்பட்டனர்.

நீண்ட    நாள்  தடுப்புக் காவலின் விளைவாக, அவர்களின் குடும்பங்களும் தங்கள் வாழ்வாதாரத்தை  இழக்கின்றன.  பணமோசடி தடுப்புச் சட்டத்தின் கீழ் சந்தேக நபர்கள் மற்றும் அவர்களது குடும்ப உறுப்பினர்களின் வங்கிக் கணக்குகளும் முடக்கப்படுகின்றன என்றார்.   குற்றவியல் சட்டத்தின் 6A அத்தியாயத்தின் கீழ் பயங்கரவாதம் தொடர்பான குற்றங்களில் குற்றம் சாட்டப்பட்டால் சொஸ்மா பயன்படுத்தப்படலாம் என்று ஹர்பால் கூறினார்.

வழக்குரைஞர்  Preakas, அரசுத் தரப்பு தனது இறுதி மேல்முறையீட்டை நிறைவேற்றும் வரை, நிரபராதியாக விடுவிக்கப்பட்ட ஒருவரை சிறையில் வைத்திருக்கும் சொஸ்மாவில் உள்ள ஒரு விதியை நீக்க வேண்டும் என்று அரசாங்கத்திற்கு   கோரிக்கை விடுத்தார்.   அவர்கள் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்ட ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட குற்றம் அல்லது மனித கடத்தல் குற்றங்களில் இருந்து நீதிமன்றங்கள் விடுவிக்கப்பட்டவுடன், ஒருவரை தொடர்ந்து காவலில் வைத்திருப்பது நியாயமற்றது என்று  Preakas  கூறினார்.

இந்த இரண்டு குற்றங்களுக்கும் ஐந்து முதல் 20 ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்படும்.  கடந்த வாரம், உள்துறை அமைச்சர்  Saifuddin Nasution Ismail அரசாங்கம் சொஸ்மாவை மறுஆய்வு செய்யாது என்று குறிப்பிட்டார்.   மனித உரிமை  ஆர்வலர்கள்      தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்கள் மற்றும் உட்பட பல தரப்பிலிருந்தும்  சட்டத்தை சீர்திருத்துவதில் PH பின்வாங்குவதாக குற்றம் சாட்டினர்.

சொஸ்மாவில் உள்ள சில விதிகள் “அவ்வப்போது” மறுபரிசீலனை செய்யப்பட வேண்டும் என்று Saifuddin   ஒப்புக்கொண்டார், இருப்பினும் இப்போது சட்டத்தில் எந்த திருத்தங்களும் இல்லை என்று அமைச்சர் மீண்டும் வலியுறுத்தியுள்ளார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here