5க்கும் குறைவான தொழிலாளர்களைக் கொண்ட நிறுவனங்களுக்கு புதிய குறைந்தபட்ச ஊதிய அமல் ஒத்தி வைப்பு

ஐந்து அல்லது அதற்கும் குறைவான தொழிலாளர்கள் வேலை செய்யும் நிறுவனங்களுக்கு RM1,500 குறைந்தபட்ச ஊதியத்தை அமல்படுத்துவதை அரசாங்கம் ஒத்திவைத்துள்ளது. முதலில் ஜனவரி 1ஆம் தேதி அமல்படுத்தப்பட இருந்த இது, ஜூலை 1ஆம் தேதி முதல் அமலுக்கு வரும் என்று மனிதவளத் துறை அமைச்சர் வி சிவக்குமார் தெரிவித்துள்ளார்.

2023 ஆம் ஆண்டில் பொருளாதார மற்றும் நிதி சவால்களை எதிர்கொள்ளும் என எதிர்பார்க்கப்படும் பல்வேறு பங்குதாரர்களின் கருத்துக்களைக் கருத்தில் கொண்டு இந்த முடிவு எடுக்கப்பட்டது. இந்த நீட்டிக்கப்பட்ட தாமதம் அனைத்து தரப்பினராலும் வரவேற்கப்படும் என்று அமைச்சகம் நம்புகிறது என்று அவர் இன்று ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

இந்த ஒத்திவைப்பு ஐந்துக்கும் குறைவான நபர்களை வேலைக்கு அமர்த்தும் நிறுவனங்களுக்கு தங்கள் நிதியை சிறப்பாக சமநிலைப்படுத்தும் வாய்ப்பை வழங்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்றார் சிவக்குமார். குறைந்தபட்ச ஊதிய ஆணை (PMG) 2022 இந்த ஆண்டு மே 1 முதல் அனைத்துத் துறைகளிலும் நடைமுறைக்கு வந்தாலும், ஐந்து அல்லது அதற்கும் குறைவான தொழிலாளர்களை வேலைக்கு அமர்த்தும் முதலாளிகளுக்கு விலக்கு அளிக்கப்பட்டது.

ஒத்திவைப்பில் ஈடுபடாத முதலாளிகள் சட்டத்தை தொடர்ந்து கடைப்பிடிக்க வேண்டும் என்று சிவக்குமார் நினைவூட்டினார். குறைந்தபட்ச ஊதியம் கடைசியாக பிப்ரவரி 2020 இல் – மாதத்திற்கு RM1,100 இலிருந்து RM1,200 ஆக உயர்த்தப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here