‘தேடப்பட்ட’ கணவர் நாடு கடத்தப்பட்டதாக பாகிஸ்தான் பத்திரிகையாளரின் மனைவி தெரிவித்துள்ளார்

கடந்த 11 ஆண்டுகளாக இங்கு புலம்பெயர்ந்து வாழும் பாகிஸ்தானிய பத்திரிகையாளர் ஒருவர் தனது சொந்த நாட்டில் குற்றங்களுக்காக “தேடப்பட்ட”தால் நாடு கடத்தப்பட்டார். சையத் ஃபவாத் அலி ஷாவின் மனைவி சையதா, மலேசிய குடிவரவு அதிகாரிகள் தன்னிடம் கூறியது இதுதான். செவ்வாய்கிழமை புத்ராஜெயாவில் குடிவரவு அதிகாரிகளை சந்தித்தபோது இந்த “அதிர்ச்சியூட்டும்” செய்தி தனக்கு வழங்கப்பட்டதாக சையதா கூறினார்.

UNHCR அகதி அட்டையை வைத்திருக்கும் 41 வயதான ஃபவாத், அரசாங்க ஊழல் தொடர்பான பல ஆங்கில நாளிதழ்களில் தனது கட்டுரைகள் தொடர்பாக பாகிஸ்தானில் துன்புறுத்தப்பட்டதாகக் கூறப்படும் ஏஜென்சியிடம் தஞ்சம் கோரியிருந்தார். அவர் ஆகஸ்ட் முதல் காணவில்லை. சையதா கோலாலம்பூரில் அவரைத் தேடி வருகிறார். காணாமல் போனோர் தொடர்பான அறிக்கை தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளது.

பாகிஸ்தான் அவரை தாயகம் திரும்ப விரும்புவதாக அவர்கள் என்னிடம் சொன்னார்கள். இங்குள்ள பாகிஸ்தான் உயர் ஸ்தானிகராலயம் அவரை நாடு கடத்துவதற்கு உதவுவதற்கான ஆவணங்களைச் செய்தது என்று மலேசிய குடியேற்ற அதிகாரிகளுடனான சந்திப்பில் சையதா எப்ஃஎம்யிடம் கூறினார். இங்கே நேரத்தை வீணடிக்க வேண்டாம் என்றும் வீட்டிற்கு திரும்பிச் செல்லுமாறும் என்னிடம் கூறப்பட்டது.

கோலாலம்பூரில் உள்ள உயர் ஸ்தானிகராலயத்திற்கு அவர் சென்றபோது, சையதாவிடம் தனது கணவரைப் பற்றி எந்தத் தகவலும் இல்லை என்றும், அவரது கணவர் அகதியாக இருப்பதால் இதுபோன்ற வழக்குகளைக் கையாள முடியாது என்றும் கூறப்பட்டது. இப்போது என்ன செய்வது என்று எனக்குத் தெரியவில்லை. யாரேனும் எனக்கு உதவி செய்து, அவரை வீட்டுக்கு அனுப்பியதற்காக என் கணவர் என்ன குற்றங்களை செய்தார் என்று சொல்ல முடியுமா? அவள் சொன்னாள்.

காவல்துறை, குடியேற்றம் மற்றும் பாகிஸ்தான் உயர் ஸ்தானிகராலயத்தை தொடர்பு கொண்டு கருத்து தெரிவித்தது. ஃபவாத் தாய்லாந்து வழியாக 2011 இல் மலேசியாவிற்கு வந்தார். பின்னர் UNHCR ஆல் அகதி அந்தஸ்து வழங்கப்பட்டது. 2008 ஆம் ஆண்டு காணாமல் போனோர் தொடர்பான வழக்குகளை விசாரிக்க அவர் தீர்மானித்ததில் இருந்து அவருக்கு பிரச்சனைகள் ஆரம்பித்தன.

அவரது பணி இறுதியில் இந்த மக்கள் காணாமல் போனதில் அதிகாரிகள் ஈடுபட்டுள்ளனர் என்று நம்புவதற்கு வழிவகுத்தது. அவர்களில் பலர் அமெரிக்கர்கள் மற்றும் இந்தியர்களுக்காக உளவு பார்ப்பது முதல் தாலிபானுக்காக வேலை செய்வது வரை அனைத்திற்கும் குற்றம் சாட்டப்பட்டனர்.

அவர் மற்ற கட்டுரைகளில் பணிபுரிந்தபோது, ​​காணாமல் போனவர்கள் தொடர்பான வழக்குகளைத் தொடர்ந்தார். 2010 ஆம் ஆண்டில், அவர் 18 நாட்கள் காவலில் வைக்கப்பட்டார் மற்றும் பாகிஸ்தான் உளவுத்துறை அதிகாரிகள் என்று கூறப்படும் அதிகாரிகளால் நேர்காணல் செய்யப்பட்டார். இறுதியில் ஃபவாத் ஒரு எச்சரிக்கையுடன் விடுவிக்கப்பட்டார். காணாமல் போனவர்கள் பற்றி எழுதுவதை நிறுத்துங்கள், பத்திரிகையை கைவிடுங்கள் என்று அவருக்கு எச்சரிக்கை விடுவிக்கப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here