ஜனவரியில் பள்ளி பேருந்து கட்டணம் உயர்த்தப்படும்

ஜனவரியில் பள்ளி பேருந்து கட்டணம் உயரும் என பள்ளி பேருந்து சங்கங்கள் தெரிவித்துள்ளன. மலேசியா பள்ளிப் பேருந்து சங்கங்களின் கூட்டமைப்புத் தலைவர் அமலி முனிஃப் ரஹ்மத், உதிரி பாகங்களின் அதிக விலை, அவற்றைத் தக்கவைத்துக்கொள்ள ஓட்டுநர்களுக்கு ஊதிய உயர்வு மற்றும் உரிமம் பெறாத ஆபரேட்டர்களின் போட்டி ஆகியவற்றை மேற்கோள் காட்டினார்.

பள்ளிக் குழந்தைகளைக் கொண்ட B40 குடும்பங்களின் சுமையைக் குறைக்க அரசாங்கம் பஸ் கட்டண மானியங்களை வவுச்சர் வடிவில் வழங்க வேண்டும் என்று கல்விக்கான பெற்றோர் நடவடிக்கைக் குழுவின் (PAGE) செயலாளர் துங்கு முனவிரா புத்ரா பதிலளித்தார்.

கோவிட் -19 தொற்றுநோய் நீண்ட காலத்திற்கு பள்ளிகளை மூடியபோது, அவர்களில் பலரை வணிகத்திலிருந்து வெளியேற்றியபோதும், ஓட்டுநர்கள் விடுவிக்கப்பட்டபோதும் ஆபரேட்டர்கள் எவ்வாறு பாதிக்கப்பட்டனர் என்று அமலி பேசினார். நல்ல சம்பளம் தராமல் டிரைவர்களை கண்டுபிடிப்பது சிரமமாக உள்ளது என்றார். ஓட்டுநர்கள் குறைந்த மன அழுத்த வேலைக்காக அந்தத் தொகையைப் பெற முடியும் என்பதால், தற்போதைய மாத ஊதியம் RM2,000 கவர்ச்சிகரமானதாக இல்லை.

எங்களிடம் சுமார் 16,000 ஆபரேட்டர்கள் இருந்தனர், ஆனால் இது அதில் பாதியாக குறைந்துவிட்டது என்று அவர் எப்ஃஎம்டியிடம் கூறினார். செயல்பாட்டுச் செலவுகள் அதிகரிப்பதைத் தவிர, உரிமம் பெற்ற பள்ளி பேருந்துகள் குறைக்கும் சட்டவிரோத இயக்கிகளிடமிருந்து கடுமையான சவாலை எதிர்கொள்கின்றன. இக்காலத்தில் ஓட்டுநர்கள் வருவது கடினம், ஏனெனில் அவர்கள் அதிக கட்டணம் செலுத்துவது மட்டுமல்லாமல், குறைந்த மன அழுத்தமும் கொண்ட எக்ஸ்பிரஸ் பெட்டிகள் மற்றும் லோரிகளை ஓட்ட விரும்புகிறார்கள். ஒன்று, குழந்தைகளின் பள்ளிப் படிப்பு தடைபடும் என்பதால், அவர்களால் நோய்வாய்ப்பட்ட விடுப்பில் கூட செல்ல முடியாது.

திட்டமிடப்பட்ட அதிக கட்டணத்தில், வழங்கப்படும் சேவை மற்றும் தூரத்திற்கு ஏற்ப மாதாந்திர கட்டணங்கள் குறித்த வழிகாட்டுதலை கூட்டமைப்பு வெளியிட்டுள்ளதாக அமலி கூறினார். இது RM50 முதல் RM1,000 வரை இருக்கலாம், ஏனெனில் சில பெற்றோர்கள் GPS மூலம் கண்காணிக்கக்கூடிய மிகவும் வசதியான பேருந்துகளை விரும்புகிறார்கள்.

உயர்நிலைப் பள்ளி பேருந்துக் கட்டணங்கள் அடிக்கடி எழுப்பப்பட்டாலும் தீர்வு காணப்படாத ஒரு பிரச்சினை என்று துங்கு முனவிரா சுட்டிக்காட்டினார். எனவே, அரசு இதில் தலையிட வேண்டும் என்றார். அரசு தேவைப்படுபவர்களுக்கு, குறிப்பாக B40 குடும்பங்களுக்கு பண வவுச்சர்களை வழங்க வேண்டும். சில பெற்றோர்கள் தங்கள் குழந்தைகளை பள்ளிக்கு அனுப்ப முடியாமல் போகலாம், இது அவர்களுக்கு உதவி செய்யாவிட்டால் இடைநிற்றலை ஏற்படுத்தலாம் என்று அவர் கூறினார்.

மலேசிய நுகர்வோர் சங்கங்களின் கூட்டமைப்பு (ஃபோம்கா) தலைவர் என் மாரிமுத்து கூறுகையில், சில குடும்பங்கள் தங்கள் குழந்தைகளுக்கான பள்ளி பஸ் கட்டணத்தில் RM500 வரை செலுத்த வேண்டியிருப்பதால், பள்ளித் திறப்பு விழாவிற்குள் இந்த பிரச்சினை தீர்க்கப்பட வேண்டும்.

குறிப்பாக, B40 குடும்பங்களுக்கு அரசாங்க ஆதரவு தேவைப்படுகிறது, ஏனெனில் அவர்களின் குடும்பங்கள் ஒவ்வொன்றும் ஐந்து குழந்தைகள் வரை பெறலாம். கூடுதலாக, பள்ளி பேருந்து நடத்துநர்கள் மற்றும் ஓட்டுநர்கள் தொற்றுநோயால் மோசமாக பாதிக்கப்பட்டுள்ளதால் மானியத்தால் பயனடைவார்கள் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here