ரயில், பேருந்து சேவைகளை மேம்படுத்த Prasarana RM2.8பில்லியன் ஒதுக்கீடு

­கோலாலம்பூர்: Prasarana Malaysia Bhd  ரயில் மற்றும் பேருந்து சேவைகளை மேம்படுத்த மொத்தம் RM2.8 பில்லியன் செலவழிக்கும். இதில் ரயில் உபகரணங்களை மாற்றுவது மற்றும் ரயில்கள் மற்றும் பேருந்துகளின் எண்ணிக்கையை அதிகரிப்பது ஆகியவை அடங்கும்.

பிரசரானா குழுமத்தின் தலைவரும், தலைமை செயல் அதிகாரியுமான முகமட் அசாருதீன் மட் சா, நிதி அமைச்சகம் மற்றும் போக்குவரத்து அமைச்சகம் வழங்கிய ஏற்பாடு, நகரவாசிகளிடையே அதிக தேவையை தொடர்ந்து பிரசரணாவின் நிர்வாகத்தின் கீழ் முழு பொது போக்குவரத்து சேவையையும் உள்ளடக்கியது என்றார்.

மேம்பாடுகள் தேவை என்று தெரிந்தால், கூடிய விரைவில் உபகரணங்களை மாற்றி, தற்போதைக்கு போதுமானதாக இல்லாத ரயில்களின் எண்ணிக்கையை அதிகரிக்க வேண்டும்  என்று அவர் ‘Jendela Fikir: Membina Pengangkutan Public Bersama’ நிகழ்ச்சியில் கூறினார். இன்று பெர்னாமா வானொலியால் ஒலிபரப்பப்பட்டது.

கோவிட் -19 தொற்றுநோய் உலகளாவிய விநியோகச் சங்கிலியை பாதித்துள்ளது என்றும், பிரசரணாவும் இந்த பிரச்சினைக்கு விதிவிலக்கல்ல என்றும் முகமட் அசாருதீன் கூறினார். உண்மையில், கிளானா ஜெயா வழித்தடத்தில் அடிக்கடி சேவையில் இடையூறு ஏற்படும் ரயில்களுக்குத் தேவையான மாற்று உபகரணங்களும் இயக்குனருக்கு தாமதமாக அனுப்பப்பட்டதால் பாதிக்கப்பட்டதாக அவர் கூறினார்.

தற்போது நாங்கள் எதிர்கொள்ளும் பிரச்சினை மேம்படுத்தப்பட வேண்டிய சேவை மற்றும் உதிரி பாகங்களின் விநியோகம் பாதிக்கப்பட்டுள்ளது. கடந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில் ரயில் மாற்றங்களுக்கான எங்கள் ஆர்டரை ஆகஸ்ட் 2022 இல் நியமிக்கப்பட்ட நேரத்தில் வழங்க முடியவில்லை. ஆனால் இந்த ஆண்டு ஜனவரி மற்றும் மே மாதங்களில் மட்டுமே பெறப்படும் என்று அவர் கூறினார்.

ஏறக்குறைய 25 ஆண்டுகள் பழமையான கிளானா ஜெயா பாதை கடந்த மூன்று அல்லது நான்கு ஆண்டுகளில் முழுமையாக பராமரிக்கப்பட்டிருக்க வேண்டும். ஆனால் அம்பாங் பாதை மட்டுமே மேம்படுத்தப்பட்டுள்ளது என்றார்.

கடந்த மூன்று அல்லது நான்கு வருடங்களாக கெலனா ஜெயா பாதையை முழுமையாக மேம்படுத்த முடியவில்லை. மேலும் இந்த பாதையின் பராமரிப்பு அம்சத்தில் குறைபாடுகள் இருப்பதை நான் ஒப்புக்கொள்கிறேன். ஆனால் தீர்வாக நான் வாரியத்திடம் அனுமதி பெற்றேன். இயக்குனர்கள் மற்றும் நிதி அமைச்சகம் விரைவில் பாதையை மேம்படுத்த வேண்டும்  என்று அவர் விளக்கினார்.

2020 இல் தொற்றுநோய் தொடங்கியதில் இருந்து குறைந்து வரும் பொது சேவைகளைப் பயன்படுத்துபவர்களின் எண்ணிக்கையை அதிகரிக்க பிரசரணா மேம்பாடுகளைத் தொடங்கியது என்று அவர் கூறினார்.

கடந்த ஆண்டு தினசரி சராசரி எண்ணிக்கை 720,000 பயணிகளாக இருந்தது, அந்த எண்ணிக்கையில் 520,000 பேர் இரயில் சேவைப் பயணிகளாகவும், கிட்டத்தட்ட 200,000 பேர் பேருந்துப் பயணிகளாகவும் இருந்தனர். 1.2 மில்லியன் பயணிகளுடன் தினசரி பயணிகளின் எண்ணிக்கை மிக அதிகமாக இருந்த தொற்றுநோய்க்கு முந்தைய காலத்துடன் ஒப்பிடும்போது இது இன்னும் குறைவாகவே உள்ளது.

எனவே, ரயில் அல்லது பேருந்து சேவைகளில் தற்போது மேற்கொள்ளப்பட்டு வரும் மேம்பாடுகளுடன், தொற்றுநோய்க்கு முன்பு போலவே பயணிகளின் எண்ணிக்கையை அதிகரிக்க முடியும் என்று நாங்கள் எதிர்பார்க்கிறோம் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here