இந்த நரகத்திலிருந்து என்னைக் காப்பாற்றுங்கள் என்று மியான்மரில் சிக்கியிருக்கும் தனித்து வாழும் தாய் ராதா கதறல்

கோலாலம்பூர்: “இந்த நரகத்தில் நான் எவ்வளவு காலம் வாழ வேண்டும்?” வீட்டிலிருந்து 1,600 கிலோமீட்டர் தொலைவில் அனைத்துலக வேலை மோசடி கும்பலால் தடுத்து வைக்கப்பட்டு அடைக்கப்பட்ட ராதா (அவரது உண்மையான பெயர் அல்ல), ஒரு தொலைபேசி அழைப்பில் அழுதார்.

தாய்லாந்து விமான நிலையத்திலிருந்து மியான்மரின் மேற்கு எல்லையில் உள்ள நகரமான மியாவாடிக்கு ஆயுதமேந்திய கடத்தல்காரர்கள் அவரை கடந்த ஆண்டு நவம்பர் மாதம் கொண்டு சென்றதில் இருந்து தனித்து வாழும் தாய் தனது இரண்டு குழந்தைகளையும் பார்க்கவில்லை.

ராதா ஒரு முகவரிடமிருந்து வேலை வாய்ப்பை ஏற்று தாய்லாந்திற்குச் சென்றார். அது தனது வயதான தாய் மற்றும் அவரது இரண்டு குழந்தைகளை ஆதரிக்க உதவும் என்ற நம்பிக்கையில். ஆனால் விமான நிலையத்தை விட்டு வெளியேறி காரில் ஏறும் தருணத்தில் ஒரு துப்பாக்கிக் குழல் தனக்காகக் காத்திருந்தது அவளுக்குத் தெரியாது.

அவளது கடவுச்சீட்டு பறிமுதல் செய்யப்பட்டு, மற்றவர்களின் பணத்தை ஏமாற்றி மோசடி செய்பவளாக மாற வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது. அவள் இலக்கை அடைய முடியாதபோது, ​​அவள் அடிக்கப்படுவாள்.

ஒரு அன்பான சாமானியன் அவளுக்கு ஒரு கைபேசியைப் பெற உதவினான். அதனால் அவள் மலேசியா அனைத்துலக  மனிதாபிமான அமைப்பை (MHO) தொடர்பு கொள்ள முடிந்தது. அவர்கள் என்னிடம் பொய் சொன்னார்கள். ஒவ்வொரு நாளும் நான் என் குழந்தைகளை நினைத்துப் பார்க்கிறேன்.

வேறு என்ன செய்வது என்று எனக்குத் தெரியவில்லை. எனக்கு சாக வேண்டும். அவர்கள் என்னை தூங்க விடுவதில்லை. போதுமான உணவு இல்லை. நான் மலேசிய அரசாங்கத்திடம் (எனக்கு உதவுமாறு) கெஞ்சுகிறேன். எனது போன் மற்றும் பாஸ்போர்ட் பறிமுதல் செய்யப்பட்டதால் என்னால் புகார் அளிக்க முடியவில்லை என அழுதார்.

மனித கடத்தல் பாதிக்கப்பட்டவர்களை கடத்த பயன்படுத்தப்படும் குறுக்கு பாதையின் ஸ்கிரீன்கிராப், ராதாவால் பகிரப்பட்டது. ராதா தனது அனுபவத்தை விவரிக்கும் பதிவு தவிர, எப்ஃஎம்டி அவரையும் மற்றவர்களையும் குறுக்கு பாதைகள் வழியாக கடத்தப்பட்ட காட்சிகளைப் பெற்றது.

MHO பொதுச்செயலாளர் ஹிஷாமுடின் ஹாஷிம் கூறுகையில், ராதா போன்ற பாதிக்கப்பட்டவர்களிடமிருந்து அவர்களுக்கு தினசரி அடிப்படையில் துயரமான அழைப்புகள் வந்தன. பாதிக்கப்பட்டவர்களிடமிருந்து தினமும் எனக்கு இது போன்ற அழைப்புகள் வருகின்றன. ஆனால் எனக்கு அவர்களுக்கு உதவ எந்த சக்தியும் இல்லை என்று ஆர்வலர் கூறினார்.

மியான்மர் அதிகாரிகளுக்கு அழுத்தம் கொடுக்க மலேசியா செல்வாக்கு மிக்க தேசத்திடம் உதவியை நாட வேண்டும் என்றும், MHO உதவி செய்யும் திறனில் மட்டுப்படுத்தப்பட்டுள்ளது என்றார்.

மேற்கத்திய பொருளாதாரத் தடைகள் இருந்தபோதிலும், மியான்மர் சீனாவுடன் நெருங்கிய உறவுகளைக் கொண்டுள்ளது. அது ஆயுதங்கள், கடன்கள் மற்றும் முதலீடுகளை வழங்குகிறது. மியான்மரின் இரண்டாவது பெரிய வர்த்தக நிலையமாக மியாவாடியின் நிலைப்பாடு தாய்லாந்தை ஒரு முக்கியமான வர்த்தக பங்காளியாக்குகிறது. சீனாவும் தாய்லாந்தும் அழுத்தம் கொடுத்தால் மியான்மர் ஒத்துழைக்கும் என்று ஹிஷாமுடின் கூறினார்.

மியான்மருக்கு அழுத்தம் கொடுக்க மலேசியா சீனாவுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்த வேண்டிய நேரம் இது. தாய்லாந்தும் இதையே செய்தால், அவர்களுக்குள் பிரச்னை வந்துவிடுமோ என்ற அச்சம் ஏற்படும் என்றார். இந்தியாவும் மியான்மருடன் பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பு உள்ளிட்ட தீவிர உறவுகளைக் கொண்டுள்ளது.

மூன்று அல்லது நான்கு மாதங்களுக்கு முந்தைய ஒரு அறிக்கை, மியாவாடியில் தடுத்து வைக்கப்பட்டிருந்த 100க்கும் மேற்பட்ட இந்திய பிரஜைகள் தமிழ்நாட்டுக்குத் திரும்பியதாகக் காட்டுகிறது. அவர்கள் இந்தியாவுக்கு மட்டும் பயப்படுகிறார்களே தவிர, மலேசியாவுக்கு பயப்படுகிறார்களா? ஹிஷாமுடின் கேட்டார்.

மியான்மரில் உள்ள மலேசிய தூதரகத்திற்கு மலேசியர்களை மீட்டு திருப்பி அனுப்ப நிதி கிடைக்க வேண்டும் என்றும் அவர் பரிந்துரைத்தார். மீட்கப்பட்டவர்களுக்கு அணிந்திருக்கும்  ஆடைகளைத் தவிர வேறு எதுவும் இல்லை. அவர்கள் குடிநுழைவுத் துறையில் சிக்கித் தவிப்பார்கள் மற்றும்  கும்பலால் அடைக்கப்பட்ட போதிலும் அவர்கள் அதிக நேரம் தங்கியதற்காக அபராதம் விதிக்கப்படுவார்கள்.

RM1,000க்கு மேல் செலவாகும் விமான டிக்கெட்டுகளை வாங்க அவர்களுக்கு பணம் தேவை. அங்குள்ள எங்கள் தூதரகத்தில் நிதி இல்லை, அவர்கள் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் வீட்டிற்கு செல்ல தேவையான ஆவணங்களை மட்டுமே தயார் செய்கிறார்கள்  என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here