இறக்குமதி செய்யப்பட்ட முட்டைகள்: உள்நாட்டு முட்டை பற்றாக்குறையை குறைத்துள்ளது என்கிறார் அமைச்சர்

கடந்த ஆண்டு நவம்பரில் 157 மில்லியன் முட்டைகளும் அக்டோபரில் 118 மில்லியன் முட்டைகளும் பற்றாக்குறையாக இருந்த நிலையில், இறக்குமதி செய்யப்பட்ட முட்டைகள் டிசம்பரில் பற்றாக்குறையை ஒரு மில்லியனாகக் குறைத்துள்ளன.

இது பாராட்டத்தக்க சாதனை என்று வேளாண்மை மற்றும் உணவு பாதுகாப்புத்துறை அமைச்சர் முகமட் சாபு கூறினார். டிசம்பர் 5 அன்று நான் அறிக்கை செய்தேன். முட்டை சப்ளையின் சமீபத்திய சூழ்நிலையைப் பற்றிய விளக்கத்தைப் பெற்ற பிறகு, அமைச்சின் உயர் நிர்வாகமும் நானும் பல பெரிய முட்டை உற்பத்தியாளர்களைச் சந்தித்து விநியோகத்தை மீட்டெடுப்பதற்கான சிறந்த வழிகளைத் தேடினோம்.

கால்நடை சேவைகள் துறையிலிருந்து நான் பெற்ற தரவு அக்டோபர் மற்றும் நவம்பர் 2022 இல் முட்டைகளுக்கு கடுமையான பற்றாக்குறையைக் காட்டியது. இப்போது கோழி மற்றும் முட்டைகளின் சப்ளை மீண்டு வரத் தொடங்கியுள்ளது, விரைவில் மீண்டும் சீராகும் என்று அவர் கூறினார்.

கடந்த ஆண்டு டிசம்பரில், அனைத்து நிர்ணயிக்கப்பட்ட தரங்களுடனும் இறக்குமதி செய்யப்படுவதை உறுதி செய்வதற்காக சோதனைக் கட்டத்தில், இந்தியாவில் இருந்து விமானம் மூலம் முட்டைகளை கொண்டு வர அரசாங்கம் அனுமதித்தது.

முட்டை ஏற்றுமதியை தடை செய்ய வேண்டும் என்ற கோரிக்கையின் பேரில், இறக்குமதி செய்யப்பட்ட கோழி தீவனத்தின் கூர்மையான அதிகரிப்பு மற்றும் நீண்ட கால விலைக் கட்டுப்பாடுகள் உள்ளூர் முட்டை உற்பத்தியாளர்களுக்கு அழுத்தம் கொடுப்பதால் அதைச் செய்ய முடியாது என்று முகமட் கூறினார்.

அவர்கள் (முட்டை உற்பத்தியாளர்கள்) விலைக் கட்டுப்பாடுகள் காரணமாக உள்ளூர் சந்தையில் ஏற்படும் இழப்புகளை ஈடுகட்ட முட்டை ஏற்றுமதியில் இருந்து வரும் வருவாயை நம்பியிருக்கிறார்கள்.

இப்பிரச்சினையைத் தீர்ப்பதற்காக, முட்டையின் விலை மீண்டும் உயரும் முன் இலக்கு மானியங்கள் வழங்கப்பட வேண்டும் என்று முன்மொழிவதைத் தவிர, உள்நாட்டு வர்த்தகம் மற்றும் வாழ்க்கைச் செலவு மற்றும் நிதி அமைச்சகங்களுடன் தனது அமைச்சகம் சந்திப்புகளை நடத்தியதாக முகமட் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here