காணாமல் போன பாகிஸ்தான் பத்திரிக்கையாளரின் மனைவி கணவனுக்கு ஆட்கொணர்வு உத்தரவை கோரியுள்ளார்

­கோலாலம்பூர்: காணாமல் போன பாகிஸ்தான் பத்திரிக்கையாளர் சையத் ஃபவாத் அலி ஷாவின் மனைவி, தனது கணவருக்கு ஆட்கொணர்வு உத்தரவை கோரியுள்ளார். சையத், தனது வழக்கறிஞர்களான எஸ்.கார்த்திகேசன் மற்றும் ஆர்.கெங்காதரன் மூலம் கோலாலம்பூர் உயர் நீதிமன்றத்தில் கடந்த வெள்ளிக்கிழமை வழக்கு தொடர்ந்தார்.

இந்த வழக்கில் அரசாங்கம், முன்னாள் உள்துறை அமைச்சர் ஹம்சா ஜைனுடின், குடிநுழைவுத் துறை இயக்குநர் கைருல் டிசைமி டாவூட், இன்ஸ்பெக்டர்-ஜெனரல் ஆஃப் போலீஸ் அக்ரில் சானி அப்துல்லா சானி, பாகிஸ்தான் அரசாங்கம், கோலாலம்பூரில் உள்ள ஐக்கிய நாடுகளின் அகதிகளுக்கான உயர் ஆணையர் (UNHCR) லம்பூர் தாமஸ் ஆல்பிரெக்ட், டிஎஸ்பி காண்டன் மற்றும் தற்போதைய உள்துறை அமைச்சர் சைபுதீன் நசுஷன் இஸ்மாயில் பிரதிநிதி ஆகியோரின் பெயர்கள் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளன.

சையதா முதல் வாதியாகவும், ஃபவாத் இரண்டாவது வாதியாகவும் பெயரிடப்பட்டனர்.  இன்று ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில், அவரது வழக்கறிஞர்கள், நீதிமன்றத்தின் உத்தரவுக்கு 24 மணி நேரத்திற்குள் ஃபவாத்தை ஆஜர்படுத்துமாறு அதிகாரிகளுக்கு ஹேபியஸ் கார்பஸ் உத்தரவை வாதிகள் கோரியுள்ளனர்.

மாற்றாக, ஃபவாத் நாடு கடத்தப்பட்டிருந்தால், அவரை மலேசியாவுக்குத் திருப்பி அனுப்புமாறு அதிகாரிகளிடம் கேட்டுக் கொண்டனர். மேலும் நீதிமன்றத்தின் மறு உத்தரவு வரும் வரை மலேசியாவில் இருந்து ஃபவாத்தை நாடு கடத்துவதற்கு அரசாங்கம் இடைக்காலத் தடையும் கோருகின்றனர்.

வழக்கின் இறுதித் தீர்ப்பு வரும் வரை சையதாவும் அவரது சகோதரரும் மலேசியாவில் அரசாங்கத்தின் நியாயமான செலவில் தங்குவதற்கு இடைக்கால உத்தரவையும் வாதிகள் கோருகின்றனர்.

ஜனவரி 16ஆம் தேதி விசா காலாவதியானதால் அவரும் அவரது சகோதரரும் பாகிஸ்தானுக்கு திருப்பி அனுப்பப்பட்டதாக சையதாவின் வழக்கறிஞர்கள் உறுதிப்படுத்தியுள்ளனர்.

இங்கே முன்னுரிமை அவருடைய பாதுகாப்பு. சையதாவை அங்குள்ள அவரது இல்லத்தில் அடைய பாகிஸ்தான் அரசு முயற்சித்ததை நாங்கள் புரிந்துகொள்கிறோம் என்று கார்த்திகேசன் கூறினார்.

ஃபவாத் பாகிஸ்தானுக்கு திருப்பி அனுப்பப்பட்டதற்கான ஆதாரத்தை அதிகாரிகளிடம் கேட்கும் முயற்சிகள் அமைதி காக்கப்பட்டதாக கெங்காதரன் மேலும் கூறினார்.

பிரதிவாதிகள் ஐக்கிய நாடுகள் சபைக்கு எதிராக அடிப்படை மனித உரிமை மீறல்களை இழைத்துள்ளதாக அறிவிக்குமாறும் வாதிகள் நீதிமன்றத்திடம் கோரியுள்ளனர்.

ரோம் சட்டம் மற்றும் வலுக்கட்டாயமாக காணாமல் போதலில் இருந்து அனைத்து நபர்களையும் பாதுகாப்பதற்கான அனைத்துலக மாநாட்டின் கீழ் பிரதிவாதிகள் குற்றம் செய்துள்ளதாகவும் அவர்கள் கூறுகின்றனர். கூடுதலாக, கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் பிரிவு 5 மற்றும் அதில் உள்ள பிற அடிப்படை சுதந்திரங்கள் மீறப்பட்டுள்ளதாக அவர்கள் கூறுகின்றனர்.

10 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக மலேசியாவில் புலம்பெயர்ந்திருந்த 41 வயதான ஃபவாத், கடந்த ஆண்டு ஆகஸ்ட் 23 முதல் காணவில்லை. UNHCR வழங்கிய அகதிகள் அட்டையை வைத்திருப்பவர், அரசாங்கத்தின் ஊழலுடன் தொடர்புடைய பல ஆங்கில நாளிதழ்களில் வெளியான கட்டுரைகள் தொடர்பாக பாகிஸ்தானில் துன்புறுத்தப்பட்டதாகக் கூறி மலேசியாவில் புகலிடம் கோரியிருந்தார்.

இந்த மாத தொடக்கத்தில், பாகிஸ்தான் அரசாங்கத்தின் வேண்டுகோளின் பேரில் ஆகஸ்ட் மாதம் ஃபவாத் நாடு கடத்தப்பட்டதாக சைஃபுதீன் கூறினார். ஃபவாத்தை ஒரு பத்திரிகையாளர் என்று மலேசிய ஊடகங்கள் வர்ணித்தபோது, ​​​​பாகிஸ்தான் அதிகாரிகள் அவர் ஒழுக்காற்று நடவடிக்கையை எதிர்கொள்ளும் முன்னாள் போலீஸ்காரர் என்று கூறியதாக சைஃபுதீன் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here