மருத்துவர்களுக்கான கடைசி நிமிட பணியமர்த்தல் அர்த்தமில்லை என முன்னாள் துணை அமைச்சர் கருத்து

மருத்துவ அதிகாரிகளை (MOs) கடைசி நிமிடத்தில் பணியமர்த்தக் கூடாது. ஏனெனில் இதுபோன்ற பதவிகள் முன்கூட்டியே திட்டமிடப்பட்டுள்ளன என்று முன்னாள் துணை சுகாதார அமைச்சர் டாக்டர் லீ பூன் சை கூறுகிறார்.

அவசரநிலைகள் அல்லது ஒழுங்கு நடவடிக்கைகள் போன்ற நியாயமான காரணங்கள் இல்லாவிட்டால், MOக்கள் அவர்களின் வேலை வாய்ப்புகள் குறித்து போதுமான அறிவிப்பு கொடுக்கப்பட வேண்டும் என்றார்.

இதெல்லாம் முன்கூட்டியே திட்டமிடப்பட்டிருக்க வேண்டும், கடைசி நிமிடத்தில் ஏன் செய்ய வேண்டும்? 24 மணி நேரத்திற்குள் நீங்கள் ஒரு அரசு ஊழியரை மாற்ற முடியாது என்பதை பொது சேவைகள் துறை (JPA) அவர்களின் சொந்த அனுபவத்தின் மூலம் அறிந்து கொள்ளும். இது அர்த்தமற்றது  லீ எப்ஃஎம்டியிடம் கூறினார்.

JPA மற்றும் சுகாதார அமைச்சகம் தொடர்ந்து இது போல் நடக்காமல் பார்த்துக் கொள்ள வேண்டும். மருத்துவர்களின் இடமாற்றம் முன்கூட்டியே திட்டமிடப்பட வேண்டும். அவர்கள் தயார் செய்ய போதுமான அவகாசம் வழங்கப்பட வேண்டும். இந்த நடவடிக்கை அவர்களின் குடும்ப உறுப்பினர்களை உள்ளடக்கியிருக்கலாம் மற்றும் கடைசி நிமிடத்தில் அவர்களுக்குத் தெரிவிப்பது மனிதாபிமானமற்றது.

சுகாதார அமைச்சிற்குள் ஒரு குழு இருப்பதாக லீ கூறினார். அவர்கள் இடுகைகள் மற்றும் இடமாற்றங்களுக்கான கோரிக்கைகள் குறித்து வழக்கமான சந்திப்புகளைக் கொண்டுள்ளனர். எனவே, இது (கடைசி நிமிட வேலை வாய்ப்பு) நடக்கக் கூடாது  என்றார்.

ட்விட்டரில், Thepettykutty செல்லும் பயனர் ஒருவர், சுகாதார அமைச்சின் கடைசி நிமிட இடுகையின் காரணமாக பதினொன்றாவது மணி நேரத்தில் அவசரமாக செல்ல வேண்டியிருந்த அனுபவத்தைப் பகிர்ந்துள்ளார்.

இது நான் எனது முழு வாழ்க்கையையும் பகாங்கில் இருந்து கெடாவுக்கு மாற்றினேன், பின்னர் கூச்சிங்கிற்கு பறக்க சில லக்கேஜ்களை குறைத்தேன். மூன்று முதல் நான்கு மணிநேரத்தில் ஒரு இடம் கொடுக்கப்பட்டது. அடுத்த நாளே ‘lapor diri’ என்று கூறப்பட்டது என்று சாலையோரம் அவர் சாமான்களுடன் இருக்கும் படத்துடன் அவர் ட்வீட் செய்துள்ளார்.

அதிர்ஷ்டவசமாக ஒரு அன்பான PKD (மாவட்ட சுகாதாரம்) ஓட்டுநர் எங்களை காப்பாற்ற வந்தார். இந்த அனுபவங்களைப் பற்றி நான் அரிதாகவே பேசுகிறேன். ஆனால் இந்த நடவடிக்கை எனது வாழ்க்கையில் மிகக் குறைந்த புள்ளிகளில் ஒன்றாகும். சிஸ்டம் மாற வேண்டும். எவ்வளவு காலம் இப்படியே இருக்க வேண்டும் என்று எதிர்பார்க்கிறோம்? கருத்துக்காக எப்ஃஎம்டி சுகாதார அமைச்சர் டாக்டர் ஜலிஹா முஸ்தபாவை அணுகியுள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here