கோலாலம்பூரில் ‘மலாய் உலகத்தை’ நிறுவ ரைஸ் யாத்திம் பரிந்துரை

­கோலாலம்பூர்: மலாய் கலாச்சாரம் மற்றும் பாரம்பரியத்தின் செழுமையை பிரதிபலிக்கும் அனைத்து கூறுகளையும் உள்ளடக்கிய கூட்டாட்சி தலைநகரில் “Dunia Melayu” (மலாய் உலகம்) பகுதியை கோலாலம்பூர்  மாநகர் மன்றம் (DBKL) நிறுவ வேண்டும் என்று மக்களவை தலைவர் ரைஸ் யாதிம் பரிந்துரைத்துள்ளார்.

கோலாலம்பூரில் (KL) மலாய்க்காரர்களின் பாரம்பரியம், கலாச்சாரம் மற்றும் கலையை பார்வையாளர்கள் பார்ப்பதற்காகக் காட்சிப்படுத்தும் குறிப்பிட்ட பகுதி எதுவும் இல்லை என்பதே இதற்குக் காரணம் என்று அவர் கூறினார்.

பிரிக்ஃபீல்ட்ஸில் லிட்டில் இந்தியா மற்றும் பெட்டாலிங் தெருவில் சைனாடவுன் உள்ளது. எனவே, டிபிகேஎல் கோலாலம்பூரின் அந்தஸ்தை உயர்த்துவதற்கான இந்த அபிலாஷையை உணர முடியும் என்று நான் நம்புகிறேன், மேலும் இது தலைநகருக்கு உள்ளூர் மற்றும் வெளிநாட்டு பார்வையாளர்களின் முக்கிய ஈர்ப்புகளில் ஒன்றாக மாறட்டும் என்று அவர் இன்று ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

முன்னதாக, அவர் நாடாளுமன்றத்தில் KL மேயர் மஹதி சே ங்காவிடம் இருந்து மரியாதை நிமித்தமான அழைத்து பேசினார். கலை மற்றும் நாடகம், உயர் கலாச்சார வாழ்க்கை முறை, கைவினைப்பொருட்கள், இசை மற்றும் மலாய் உணவுகள் உள்ளிட்ட வெளிநாட்டு மற்றும் உள்நாட்டு பார்வையாளர்களை ஈர்க்கும் கலாச்சார ஏற்பாட்டை “Malay World” திட்டத்தில் கொண்டிருக்க முடியும் என்று ரைஸ் கூறினார்.

ஜாலான் துவாங்கு அப்துல் ரஹ்மானில் வாரம் ஒருமுறை கலாச்சார நடவடிக்கைகளை ஊக்குவிக்கவும், கலை ஆர்வலர்கள் கலந்துகொள்ளக்கூடிய நாடக நிகழ்ச்சிகளை ஊக்குவிக்கவும் DBKL அரசு சாரா நிறுவனங்களுடன் இணைந்து செயல்படும் என்றும் அவர் நம்பிக்கை தெரிவித்தார்.

அவர் நிறுவிய Yayasan Budi, ஒவ்வொரு வார இறுதியில் கலாச்சார கலை கண்காட்சிகள் மற்றும் பார்வையாளர்கள் மற்றும் KL குடியிருப்பாளர்கள் அனுபவிக்க தெரு நிகழ்ச்சிகள் போன்ற பொருத்தமான வசதிகள் மற்றும் உள்ளடக்கத்தை அடையாளம் காண முயற்சிக்கும் என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here