வேறுபாடுகளை ஒதுக்கி நாட்டின் நலனுக்காக ஒன்றிணைந்து பணியாற்றுவோம் என்கிறார் அன்வார்

பிரதமர் அன்வார் இப்ராஹிம் தன்னையும், துணைப் பிரதமர் அஹ்மத் ஜாஹிட் ஹமிடியையும் போல, நாட்டின் நலனுக்காக ஒன்றிணைந்து பணியாற்றுமாறு தனது அமைச்சரவை உறுப்பினர்களையும், அரசு ஊழியர்களையும் வலியுறுத்தியுள்ளார். பிரதமர் துறையின் (PMD) மாதாந்திர சட்டசபையின் போது ஒரு உரையில், அன்வார் தனது அமைச்சர்களை அரசு ஊழியர்களுடன் நெருக்கமாக பணியாற்றுமாறு எப்போதும் வலியுறுத்துவதாக கூறினார்.

எனது துணை, ஜாஹிட் மற்றும் நானும் நாட்டைக் காப்பாற்றுவதற்காக எங்கள் வேறுபாடுகளை எப்படி ஒதுக்கி வைத்தோம். கடந்த காலத்தில் எங்களுக்குள் கருத்து வேறுபாடுகள் மற்றும் வாதங்கள் இருந்தன, ஆனால் அதிர்ஷ்டவசமாக, மலேசியா மதானியின் உணர்வை நிலைநிறுத்துவதில் நாங்கள் அதே சித்தாந்தத்தை கொண்டு வருகிறோம் என்று அவர் தனது அரசாங்கத்தின் புதிய முழக்கத்தைக் குறிப்பிடுகிறார்.

நாட்டை “சிறந்த திசையில்” வழிநடத்துவதற்கு PMD யின் அரசு ஊழியர்கள் மாற்றங்களைச் செயல்படுத்த வேண்டும் என்று தான் விரும்புவதாகவும், பணிக் கலாச்சாரத்தில் நம்பிக்கையை ஊட்டுவதன் மூலம் அமைச்சரவையும் அரசு ஊழியர்களும் ஒரு குழுவாக செயல்பட வேண்டும் என்று தான் விரும்புவதாகவும் அன்வார் கூறினார்.

கடந்த சில மாதங்களாக அமைச்சரவை மற்றும் அரசு ஊழியர்களின் குழுப்பணியில் “தீவிரத்தன்மை” இருப்பதைக் குறிப்பிட்ட அவர், வெளிநாட்டு ஊழியர்களின் மேலாண்மை, சமீபத்திய வெள்ளத்திற்கு நாட்டின் பிரதிபலிப்பு மற்றும் 70 பேரை உடனடியாக அனுப்புதல் போன்ற துறைகளில் இது தெளிவாகத் தெரிகிறது. துருக்கியில் நிலநடுக்கத்தைத் தொடர்ந்து தேடுதல் மற்றும் மீட்பு (SAR) பணிக்கு உதவ மூன்று நிறுவனங்களின் பணியாளர்கள்.

அன்வர் மற்றும் ஜாஹித் இடையேயான உறவு 1970 களில், இருவரும் மலாயா பல்கலைக்கழகத்தில் மாணவர் ஆர்வலர்களாக இருந்தபோது தொடர்கிறது. அம்னோவில் இந்த உறவு தொடர்ந்தது, டாக்டர் மகாதீர் முகமட்டின் கீழ் அன்வார் துணைப் பிரதமராக இருந்தபோது கட்சியின் இளைஞர் தலைவராக ஜாஹிட் பணியாற்றினார்.

அன்வார் துணைப் பிரதமர் பதவியிலிருந்து நீக்கப்பட்டபோதும், செப்டம்பர் 2, 1998 அன்று அம்னோவுக்குள் இருந்த அவரது பதவிகள் அனைத்தும் பறிக்கப்பட்டபோதும் ஜாஹிட் துணை நின்றார்.

அன்வார் சிறையில் இருந்தபோது ஜாஹிட் பாகன் டத்தோ நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக அம்னோவில் தனது வாழ்க்கையை மீண்டும் கட்டியெழுப்பினார். அப்துல்லா அகமது படாவியின் கீழ் துணை அமைச்சராகவும், 2015 இல் நஜிப் ரசாக் முஹிடின் யாசினை பதவி நீக்கம் செய்த பின்னர் துணைப் பிரதமராகவும் நியமிக்கப்பட்டார்.

அம்னோவும் பிகேஆரும் வெவ்வேறு அரசியல் சித்தாந்தங்களைக் கொண்டிருந்ததால், 15ஆவது பொதுத் தேர்தலுக்குப் பிறகு ஒற்றுமை அரசாங்கம் அமைக்கப்படும் வரை அவைகளும் போட்டியாளர்களாக இருந்தன. எவ்வாறாயினும், நவம்பர் 19 தேர்தலுக்குப் பிறகு ஏற்பட்ட அரசியல் முட்டுக்கட்டைக்கு மத்தியில் அன்வாரை பிரதமராக ஆக்குவதற்கு BNஇன் 30 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களை ஆதரிப்பதில் பாரிசான் நேஷனல் தலைவர் முக்கிய நபராக இருந்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here