நெகிரி செம்பிலானில் 11 மாநில இடங்களை கைப்பற்ற DAP விரும்புகிறது என்கிறார் லோக்

நெகிரி செம்பிலானில் கடந்த பொதுத் தேர்தலில் வென்ற 11 மாநிலத் தொகுதிகளையும் பாதுகாக்க டிஏபி விரும்புகிறது என்று அந்தோணி லோக் கூறுகிறார். நெகிரி செம்பிலான் டிஏபி தலைவர், கட்சி 2013 முதல் வெற்றி பெற்று வரும் அனைத்து இடங்களையும் தக்கவைத்துக்கொள்ளும் என்று நம்பிக்கை தெரிவித்தார்.

GE15 இன் போது இங்கு மாநிலத் தேர்தல் இல்லை என்றாலும், ஒவ்வொரு தொகுதியிலும் பெற்ற வாக்குகளின் அடிப்படையில் 11 இடங்களையும் கட்சி “வெற்றி பெற்றது” என்று அவர் குறிப்பிட்டார். எனவே, வரும் மாநிலத் தேர்தலில் 11 இடங்களை நாங்கள் பாதுகாக்க விரும்புகிறோம்  என்று ஞாயிற்றுக்கிழமை (பிப். 19) இங்கு மாநிலக் கட்சி மாநாட்டைத் தொடங்கிய பின்னர் டிஏபி பொதுச் செயலாளர் லோகே கூறினார்.

இந்த ஆண்டு தேர்தல் நடைபெறவுள்ள மற்ற ஐந்து மாநிலங்களுக்கும் இது பொருந்துமா என்ற கேள்விக்கு, அந்தந்த மாநிலத் தலைவர்களிடம் இதை விட்டுவிடுவதாக லோக் கூறினார். மாநில டிஏபி தலைவராக இருப்பதால், இது நெகிரிக்கான எனது முன்மொழிவு. மற்ற மாநிலங்களின் தலைவர்கள் தங்கள் சொந்த விவாதங்களை நடத்துவார்கள், நாங்கள் அதை அங்கிருந்து எடுப்போம் என்று அவர் கூறினார்.

மத்திய அரசை உருவாக்கியுள்ள மாநிலத்தில் உள்ள அரசியல் கட்சிகளுடன் மந்திரி பெசார் டத்தோஸ்ரீ அமினுடின் ஹாருன் பேச்சுவார்த்தை நடத்துவார் என்று  லோக் கூறினார்.

கட்சி எந்த இடத்தையும் விட்டுக்கொடுக்க தயாராக உள்ளதா என்ற கேள்விக்கு சிரம்பான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினரான லோக், பேச்சுவார்த்தைகளை முன்கூட்டியே நடத்த விரும்பவில்லை என்றார்.

2008 பொதுத் தேர்தலில் 10 இடங்களை வென்ற நாங்கள் 2013 முதல் 11 இடங்களில் வெற்றி பெற்றுள்ளோம். எனவே, நாங்கள் பேச்சுவார்த்தைகளைத் தொடங்குவதற்கு முன் இது எங்கள் முன்மொழிவு.

எந்தவொரு பேச்சுவார்த்தையிலும் அளவுருக்கள் மற்றும் கொள்கைகள் இருக்க வேண்டும். இது நெக்ரி செம்பிலானுக்கு எனது ஆலோசனை, இதை நாங்கள் எங்கள் எம்பியின் அறிவுக்கு விட்டுவிடுகிறோம் என்று அவர் கூறினார். மேலும் கூடுதல் இடங்களைக் கேட்டு கட்சி பேராசை கொள்ளவில்லை.

2018 மாநிலத் தேர்தலில், பக்காத்தான் ஹராப்பான் 20 இடங்களை வென்றது, மீதமுள்ள 16 இடங்களை பாரிசான் நேஷனல் கைப்பற்றியது.

நீங்கள் சென்ன  தொகுதியை பாதுகாப்பீர்களா என்று கேட்கப்பட்டதற்கு, லோக் தனது சேவை இன்னும் அரசுக்கு தேவையா என்று அமினுதீனிடம் கேட்க வேண்டும் என்று நகைச்சுவையாக கூறினார்.

ஒற்றுமை அரசாங்கத்தில் உள்ள பக்காத்தானின் கூட்டாளிகள் பெரிகாத்தான் நேஷனலின் செல்வாக்கைக் கண்டு பயப்பட வேண்டுமா இல்லையா என்பது குறித்து, கட்சி உறுப்பினர்களுக்கு எதையும் சாதாரணமாக எடுத்துக் கொள்ள வேண்டாம் என்று தான் அறிவுறுத்தியதாக லோக் கூறினார்.

சமீபத்திய நாடாளுமன்றத் தேர்தலின் அடிப்படையில், நெகிரியின் சில பகுதிகளில் பிஎன் கூடுதல் ஆதரவைப் பெற்றது. எனவே, நாங்கள் மீண்டும் மாநில அரசாங்கத்தை அமைப்பதை உறுதி செய்வதற்கான உத்திகளை நாங்கள் வகுக்க வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

அமினுதீன், தொடர்பு கொண்டபோது, ​​லோக்கின் முன்மொழிவை கொள்கையளவில் ஏற்றுக்கொண்டதாகக் கூறினார் – கடந்த தேர்தலில் இடங்களைப் பெற்ற கட்சிகள் அவர்களைப் பாதுகாக்க அனுமதிக்கப்படும். அந்தக் கொள்கையை நாம் பின்பற்றினால், எங்கள் பேச்சு வார்த்தைகளில் பல பிரச்சனைகள் இருக்காது.

ஆனால் நாங்கள் திறந்த நிலையில் உள்ளோம், மற்றவர்களுடன் (சிறந்த சூத்திரத்தில்) விவாதிப்போம் என்று அவர் கூறினார். மாநில பாரிசான் தலைவர் டத்தோஸ்ரீ முகமட் ஹசனுடன் பேச்சுவார்த்தையை ஆரம்பித்தீர்களா என்று கேட்டதற்கு, அவர்கள் இன்னும் சந்திக்கவில்லை என்று அமினுடின் கூறினார்.

இறுதித் தீர்மானம் எடுப்பதற்கு முன்னர் சம்பந்தப்பட்ட தரப்பினருடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்தி ஆலோசனைகளை தலைவர்கள் மன்றத்திற்கு அனுப்பி வைப்போம் என்றும் அவர் கூறினார்.

தனித்தனியாக, அமினுதீன் அடுத்த சில நாட்களில் மற்ற ஐந்து மாநிலங்களைச் சேர்ந்த தனது சகாக்களை சந்தித்து அந்தந்த சட்டமன்றங்களைக் கலைப்பதற்கான பொருத்தமான தேதிகளைப் பற்றி விவாதிப்பதாகக் கூறினார்.

தங்கள் மாநிலத் தேர்தல்களை ஒரே நேரத்தில் நடத்த ஒப்புக்கொண்டால், அவர்களுக்கு விளக்கமளிக்க தேர்தல் ஆணையமும் (EC) ஒப்புக்கொண்டுள்ளது என்றார். சிகாமட் தொகுதியை நீங்கள் பாதுகாப்பீர்களா என்ற கேள்விக்கு, போர்ட்டிக்சன் நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக இருக்கும் அமினுதீன்  மிக விரைவில் முடிவெடுக்கப்படும் என்று கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here