சர்ச்சைக்குரிய ‘Mentega Terbang’ திரைப்படம் மீது முந்தைய அரசாங்கம் ஏன் நடவடிக்கை எடுக்கவில்லை; ஃபஹ்மி கேள்வி

ஷா ஆலம்: ஏப்ரல் 2021 இல் சமூக ஊடகங்களில் பகிரப்பட்டதாகக் கூறும் சர்ச்சைக்குரிய திரைப்படமான “Mentega Terbang” மீது முந்தைய அரசாங்கம் ஏன் எந்த நடவடிக்கையும் எடுக்கவில்லை என்று தகவல் தொடர்பு மற்றும் டிஜிட்டல் அமைச்சர் ஃபஹ்மி ஃபட்சில் கேள்வி எழுப்பியுள்ளார்.

அந்த நேரத்தில், பெர்சத்து தலைவர் முஹிடின் யாசின், அம்னோவின் இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் ஆகியோர் ஆகஸ்ட் 2021 முதல் நவம்பர் 2022 வரை பிரதமராகவும் இருந்தார். படம் 2021 இல் திரையிடப்பட்டது. அப்போது அரசாங்கத்தில் இருந்தவர் யார்? அப்போது ஏன் அவர்கள் ஆய்வு செய்து நடவடிக்கை எடுக்கவில்லை? படத்தின் தயாரிப்பாளர்கள் மீது என்ன நடவடிக்கை எடுக்கப்படுகிறது என்று கேட்டபோது ஃபஹ்மி கூறினார்.

புதிய நிர்வாகத்தின் மீது அதிருப்தி கொண்ட குழுக்களால் திரைப்படம் “வேண்டுமென்றே” திரையிடப்பட்டது என்றார். நாங்கள் போலித்தனமாக இருக்க முடியாது. இந்தப் படம் புதியதல்ல, அரசியல் ஆசையைத் தணிக்க விரும்புபவர்களால் ‘எரிபொருளாக’ பயன்படுத்தப்படுகிறது என்றார்.

தேசிய திரைப்பட மேம்பாட்டுக் கழகம் (ஃபினாஸ்) மற்றும் மலேசியன் கம்யூனிகேஷன்ஸ் மற்றும் மல்டிமீடியா கமிஷன் (எம்சிஎம்சி) இந்த விஷயத்தை விசாரித்து வருவதாக ஃபஹ்மி மேலும் கூறினார். படத்தை படமாக்குவதற்கும் வெளியிடுவதற்கும் உரிமம் இருந்ததா என்பது போன்ற பல அம்சங்கள் ஃபினாஸால் விசாரிக்கப்பட்டு வருகின்றன. நான் அதை ஃபினாஸிடம் விசாரிக்க விட்டுவிடுகிறேன். தேவைப்பட்டால் அதிகாரிகள் உரிய நடவடிக்கை எடுப்பார்கள் என நம்புகிறேன் என்றார்.

மலேசியாவில் உள்ள முக்கிய மதங்களின் வேறுபாடுகள் மற்றும் ஒற்றுமைகளைத் தொடும் “Mentega Terbang”, வெளியானதைத் தொடர்ந்து பொதுமக்கள் மற்றும் கலைஞர்களிடமிருந்து விமர்சனங்களை ஈர்த்தது. படத்தின் முக்கிய கதாபாத்திரமான ஆய்ஷா பன்றி இறைச்சி சாப்பிட விரும்புவதை சித்தரிக்கும் ஒரு காட்சி வைரலானது. அதோடு அந்த கதாபாத்திரத்தின் தந்தை இஸ்லாத்தை விட்டு வெளியேறி வேறு மதத்திற்கு மாற அனுமதிக்கிறார்.

வியாழனன்று, மத விவகார அமைச்சர் நயிம் மொக்தார், “Mentega Terbang” தயாரிப்புக் குழுவை ஜாக்கிம் சந்திக்கும் என்று கூறினார். படத்தின் உள்ளடக்கத்தை ஜாக்கிம் மதிப்பாய்வு செய்ததாகவும், அது இஸ்லாமிய மதத்திற்கு எதிரானது என்றும் நயிம் கூறினார்.

இதற்கிடையில், திரைப்பட தணிக்கை வாரியம் (எல்பிஎஃப்) உள்நாட்டில் தயாரிக்கப்பட்ட சுயாதீன திரைப்படம் ஆன்லைனில் மட்டுமே வெளியிடப்பட்டதால் அதன் மீது அதிகாரம் இல்லை என்று கூறியது. நேற்று, ஸ்ட்ரீமிங் தளமான Viu திரைப்படத்தை பிப்ரவரி 27 அன்று அகற்றியதாக MCMC கூறியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here