1991 ஆம் ஆண்டுக்குப் பிறகு நான்கு நாட்களில் ஜோகூரில் அதிக மழை பெய்துள்ளது

பிப்ரவரி 28 முதல் நேற்று (மார்ச் 3) வரை ஜோகூரில் உள்ள செகாமட்டில் உள்ள ஏர் பனாஸ் நிலையத்தில் பதிவான மழையின் அளவு 731 மில்லிமீட்டர் (மிமீ) ஆகும் – இது டிசம்பர் 1991 மற்றும் 2006 டிசம்பர் மாதங்களில் பதிவான அதிகபட்ச மாதாந்திர மழைப் பதிவேடுகளுடன் ஒப்பிடும்போது மிக அதிகம்.

டிசம்பர் 1991 இல் பதிவான அளவானது ஒரு மாதத்திற்கு 621 மி.மீ ஆக இருந்தது. டிசம்பர் 2006 இல் இது 599 மி.மீ ஆக இருந்தது. நீர்ப்பாசனம் மற்றும் வடிகால் துறை (டிஐடி) இயக்குநர் ஜெனரல் டத்தோ ஐஆர் டாக்டர் எம்டி நசீர் எம்டி நோ, ஜோகூரில் மார்ச் மாதத்தில் சராசரியாக 195 மிமீ மழை பெய்ததை விட அதிகமாக இருந்தது என்றார்.

அதிக மழையினால் ஜோகூரில் உள்ள அனைத்து மாவட்டங்களும் நேற்று நிலவரப்படி 105 இடங்களை உள்ளடக்கிய வெள்ளத்தில் மூழ்கியுள்ளன. அதே நேரத்தில் பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளுக்கு வெள்ளத்தின் ஆழம் ஒன்று முதல் மூன்று மீட்டர் வரை இருந்தது என்று அவர் இன்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

பிப்ரவரி 28 மற்றும் மார்ச் 1 ஆகிய தேதிகளில் 24 மணி நேரத்தில் 322 மிமீ மழைவீழ்ச்சியை பெக்கோக் அணையில் உள்ள மழைப்பொழிவு நிலையம் பதிவு செய்துள்ளதாக எம்டி நசீர் கூறினார்.

இந்த அதிக மழைப்பொழிவு காரணமாக, யோங் பெங் டவுன், லாடாங் சாஹ், ஜாலான் யோங் பெங் – செகாமட் (near Kampung Ngamarto), கம்போங் ஹாஜி கமிசான் மற்றும் சுங்கை தெமெஹில் ஆகிய பகுதிகளில் உள்ள அணைகளில் இருந்து பிப்ரவரி 28 முதல் இப்போது வரை தண்ணீர் திறக்கப்பட்டுள்ளது.

செம்ப்ராங் அணையில் உள்ள மழைப்பொழிவு நிலையம் பிப்ரவரி 28 மற்றும் மார்ச் 1 முதல் 24 மணி நேரத்தில் 260 மிமீ மழைவீழ்ச்சியை பதிவு செய்தது. அதிக மழைப்பொழிவு மார்ச் 1 முதல் தஞ்சோங் செம்ப்ராங், ஸ்ரீ காடிங் மற்றும் சவா சாகில் மாவட்டங்களை உள்ளடக்கிய நீரை வெளியேற்ற வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது.

இதற்கிடையில், குளுவாங் மாச்சாப் அணை மழைநிலையம் பிப்ரவரி 28 மற்றும் மார்ச் 2 ஆம் தேதிகளில் 395 மிமீ மழைவீழ்ச்சியைப் பதிவுசெய்துள்ளது. இதனால் மார்ச் 1 ஆம் தேதி முதல் சிம்பாங் ரெங்காமில் உள்ள கம்போங் கோலம் ஏர் மற்றும் கம்போங் சுங்கை லினாவ் சம்பந்தப்பட்ட தண்ணீரை வெளியேற்ற வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது.

ஜோகூரில் உள்ள பல அணைகளை உள்ளடக்கிய நீர் பிடிப்புப் பகுதியில் தொடர்ந்து கனமழை பெய்து வருவதால், அணைகளுக்கான நிலையான செயல்பாட்டு நடைமுறையைப் பின்பற்றி தண்ணீரை வெளியிட DID முடிவு செய்ததாக அவர் கூறினார்.

அணைகளின் நீர்மட்டம் அதிகபட்ச அளவைத் தாண்டும் போது, ​​அணைகளில் இருந்து கசிவுப் பாதை வழியாக நீர் நிரம்பி வழியும். மாநில அல்லது மாவட்ட வெள்ளச் செயல்பாட்டுக் கட்டுப்பாட்டு மையத்தால் வழங்கப்படும் அனைத்து அறிவுறுத்தல்களுக்கும் எப்போதும் தயாராக இருக்கவும், பின்பற்றவும் பொதுமக்கள் நினைவூட்டப்படுகிறார்கள்.

தற்போது, ​​பத்து பஹாட், பொந்தியான் மற்றும் தங்காக் ஆகிய பகுதிகளில் உள்ள முக்கியமான பகுதிகளில் மொத்தம் 10 கியூசெக்ஸ் கொள்ளளவு கொண்ட 15 மொபைல் பம்புகள் இயங்கி வருகின்றன. எங்களிடம் 10 கியூசெக்ஸ் கொள்ளளவு கொண்ட 10 மொபைல் பம்புகள் உள்ளன, ஜெனரேட்டர்கள் கூடுதல் பம்புகளாக ஜோகூருக்கு அனுப்ப தயாராக உள்ளன என்று அவர் கூறினார்.

வெள்ளத்தின் ஆழத்தைக் குறைப்பதற்காக வெள்ள நீர் வெளியேறுவதை விரைவுபடுத்துவதற்காக தற்போதுள்ள வடிகால் அமைப்புகள் மற்றும் பம்புகளுக்கு கூடுதலாக மொபைல் பம்புகளைப் பயன்படுத்துவதாகவும் அவர் கூறினார்.

வடகிழக்கு பருவமழை முழுவதும், தேசிய வெள்ள முன்னறிவிப்பு மற்றும் எச்சரிக்கை மையம் (PRABN) அனைத்து தொடர்புடைய அதிகாரிகளுக்கும் முன்னறிவிப்புகள் மற்றும் வெள்ள எச்சரிக்கைகளை வழங்க விழிப்புடன் இருக்கும்.

பொது இன்ஃபோபன்ஜிர் இணையதளத்தில், publicinfobanjir.water.gov.my மற்றும் Google Play Store மூலம் பதிவிறக்கம் செய்யக்கூடிய MyPublic Infobanjir மொபைல் செயலியைப் பயன்படுத்தி மலேசியா முழுவதும் வெள்ள எச்சரிக்கைகள் மற்றும் நதி நீர் மற்றும் மழை அளவுகள் பற்றிய தகவல்களைப் பெறலாம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here