தேர்தல் நீதிமன்ற விசாரணையை தவறவிட்டதற்காக புக்கிட் பயோங் சட்டமன்ற உறுப்பினருக்கு கைதாணை

மாராங் நாடாளுமன்றத் தொகுதிக்கான தேர்தல் மனு விசாரணையில் சாட்சியமளிக்கத் தவறியதற்காக முகமட் நோர் ஹம்சாவுக்கு தெரெங்கானு தேர்தல் நீதிமன்றம் கைது ஆணையை பிறப்பித்தது.

புக்கிட் பயோங் சட்டமன்ற உறுப்பினருக்கு எதிராக கைது வாரண்ட் பிறப்பிக்கப்பட வேண்டும் என்று மனுதாரரின் வழக்கறிஞர் முகமது அமின் ஓத்மான் கோரியதை அடுத்து, தேர்தல் நீதிபதியாக அமர்ந்திருந்த உயர்நீதிமன்ற நீதிபதி டத்தோ ஹாசன் அப்துல் கானி இந்த உத்தரவைப் பிறப்பித்தார்.

செவ்வாய்கிழமை (மார்ச் 14) விசாரணையின் போது ஹாசன், தெரெங்கானு மனித வளர்ச்சி, டக்வா மற்றும் தகவல் குழுவின் தலைவரான முகமட் நோர், வியாழக்கிழமை (மார்ச் 16) நீதிமன்றத்தில் மீண்டும் ஆஜராகி சாட்சியம் அளிக்க உத்தரவிட்டார். இருப்பினும், முகமட் நோர் நீதிமன்றத்தில் ஆஜராகத் தவறியதால், மாராங் தேர்தல் மனு மீதான விசாரணை மார்ச் 19ம் தேதி தொடரும்.

பாரிசான் நேஷனல் வேட்பாளர் தாக்கல் செய்த 15ஆவது பொதுத் தேர்தல் (GE15) முடிவு மனுவை ரத்து செய்ய பாஸ் தலைவர் டான்ஸ்ரீ அப்துல் ஹாடி அவாங் முன்வைத்த ஆரம்ப ஆட்சேபனையை பிப்ரவரி 12 அன்று தெரெங்கானு தேர்தல் நீதிமன்றம் நிராகரித்தது. பின்னர் மனுவை விசாரிக்க மார்ச் 6 முதல் 21 வரை ஹாசன் உத்தரவிட்டார்.

ஜனவரி 3 அன்று, கோல தெரெங்கானு, மராங் மற்றும் கெமாமன் நாடாளுமன்றத் தொகுதிகளுக்கான GE15 முடிவுகளை ரத்து செய்ய கோரி தெரெங்கானு அம்னோ மனு தாக்கல் செய்தது. தேர்தல் குற்றச் சட்டம் 1954இன் படி கோல தெரெங்கானு உயர்நீதிமன்றத்தில் மனு தாக்கல் செய்யப்பட்டது.

தெரெங்கானு அம்னோ இணைப்பு வாரியத் தலைவர் டத்தோஸ்ரீ அகமட் சைட், ஜிஇ15க்கு சில நாட்களுக்கு முன், 2022 நவம்பர் 15 முதல் 17 வரை i-Pencen, i-Belia and i-Siswa திட்டங்கள் மூலம், மாநில அரசு வழங்கிய உதவித் தொகையை விநியோகம் செய்து வாக்காளர்களுக்கு பாஸ் லஞ்சம் கொடுத்ததாகக் கூறப்படும் குற்றச்சாட்டுகளுக்கு மத்தியில் இந்த மனு தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளது என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here