ஜம்ரி லண்டனில் இலங்கை மற்றும் மாலத்தீவு வெளியுறவு அமைச்சர்களை சந்தித்தார்

மலேசிய வெளியுறவு அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ டாக்டர் ஜம்ரி அப்துல் காதிர், புதன்கிழமை முடிவடைந்த காமன்வெல்த் தின கொண்டாட்டங்களுடன் இணைந்து லண்டனுக்கு தனது மூன்று நாள் பணி பயணத்தின் போது இலங்கையின் அலி சப்ரி மற்றும் மாலத்தீவு அப்துல்லா ஷாஹித் ஆகியோரை சந்தித்தார்.

ஜம்ரி இன்று ஒரு அறிக்கையில், அலி உடனான தனது சந்திப்பில், நீண்ட காலமாக நிறுவப்பட்ட இரு நாடுகளுக்கும் இடையிலான நல்லுறவைத் தொடர்ந்து மேம்படுத்துவதற்கான முயற்சிகளில் இருவரும் ஒரே பக்கத்தில் இருப்பதாகக் கூறினார்.

குறிப்பாக முதலீட்டைப் பொறுத்தவரையில் இன்னும் பல வாய்ப்புகள் மற்றும் முன்னேற்றத்திற்கான இடங்கள் இருப்பதாக இரு அமைச்சர்களும் நம்புகின்றனர். அவர் (அலி) கூற்றுப்படி, இலங்கையின் தொலைத்தொடர்பு துறையின் வளர்ச்சிக்கு மலேசியா முக்கிய பங்காற்றுகிறது என்று அவர் கூறினார்.

இலங்கையில் துறைமுக அபிவிருத்தி, விருந்தோம்பல் தொழில் மற்றும் பெற்றோலிய சுத்திகரிப்பு தொழில் போன்ற பல புதிய முதலீட்டுத் துறைகள் கூட்டாக ஆராயப்படலாம் என Zambry கூறினார். மலேசியாவுக்கும் இலங்கைக்கும் இடையிலான இருதரப்பு பேச்சுவார்த்தைப் பொறிமுறையின் ஊடாக இந்த விடயம் தொடர்ந்தும் சீரமைக்கப்படும் என அவர் மேலும் தெரிவித்தார்.

மாலத்தீவு வெளியுறவு அமைச்சருடனான சந்திப்பில், மலேசியா மற்றும் மாலத்தீவு மக்களிடையே உறவுகளை வலுப்படுத்தவும், தொடர்புகளை அதிகரிக்கவும் பல்வேறு விஷயங்களை, குறிப்பாக இணைப்பை மேம்படுத்துவதற்கான முயற்சிகள் குறித்து விவாதித்ததாக ஜாம்ப்ரி கூறினார்.

சுற்றுலா மற்றும் கலாச்சாரத் துறையில் மாலத்தீவுடன் ஒத்துழைக்க மலேசியாவின் விருப்பத்தையும் நான் வெளிப்படுத்தியுள்ளேன் என்று அவர் கூறினார்.

இரு அமைச்சர்களும் பரஸ்பர நலன் சார்ந்த பல்வேறு உலகளாவிய மற்றும் பிராந்திய விவகாரங்கள் குறித்தும் கருத்துகளைப் பரிமாறிக் கொண்டனர். மேலும் மலேசியா மற்றும் மாலத்தீவுகள் பிராந்தியத்தில் அமைதி மற்றும் ஸ்திரத்தன்மையைப் பேணுவதற்கு தொடர்ந்து நெருக்கமாக இணைந்து பணியாற்ற வேண்டும் என்று ஒப்புக்கொண்டனர்.

இந்த ஆண்டு, மலேசியா மற்றும் மாலத்தீவுகள் தூதரக உறவுகளை நிறுவியதன் 55ஆவது ஆண்டு நிறைவைக் கொண்டாடுகின்றன. 1968 முதல், மாலத்தீவுடனான எங்கள் இருதரப்பு உறவுகள் பொதுவான கலாச்சார மற்றும் சமய  விழுமியங்களின் அடிப்படையில் பலப்படுத்தப்பட்டுள்ளன என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், ஜம்ரி லண்டனில் மலேசியர்களுடன் சந்திப்பை நடத்தவும், பல்வேறு உள்நாட்டு பிரச்சினைகள் மற்றும் மலேசிய வெளியுறவு விவகாரங்கள் குறித்து விவாதிக்கவும் வாய்ப்பைப் பயன்படுத்திக் கொண்டார்.

அவர்கள் வீட்டிலிருந்து வெகு தொலைவில் இருந்தாலும், அவர்கள் எங்கிருந்தாலும் தேசபக்தி மற்றும் தேசத்தின் மீதான அன்பு ஒருபோதும் மங்காது. நாட்டை அபிவிருத்தி செய்வதற்கான கூட்டு முயற்சியில் ஒன்றிணைந்து செயல்பட பல்வேறு யோசனைகளையும் ஆலோசனைகளையும் அவர்கள் தொடர்ந்து வழங்கி வருகின்றனர் என்றார்.

அவர்களின் முன்மொழிவுகள் அமைச்சரவையில் விவாதிக்கப்படும் என்று ஜம்ரி கூறினார். லண்டனில் நடந்த காமன்வெல்த் தின கொண்டாட்டம், காமன்வெல்த் மந்திரி நடவடிக்கை குழு (CMAG) கூட்டம் மற்றும் காமன்வெல்த் வெளியுறவு அமைச்சர்கள் கூட்டம் (CFAMM) ஆகிய மூன்று முக்கிய காமன்வெல்த் நிகழ்வுகளுக்கு மலேசிய தூதுக்குழுவை ஜம்ரி வழிநடத்தினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here