ஏறக்குறைய 2.8 மில்லியன் தடுப்பூசி அளவுகள் பிப்ரவரி 28 அன்று காலாவதியானதாக ஜாலிஹா கூறுகிறார்

சுகாதார அமைச்சகம் மற்றும் கோவிட் -19 சேமிப்பு வசதிகளில் சேமிக்கப்பட்ட கிட்டத்தட்ட 2.8 மில்லியன் தடுப்பூசி அளவுகள் பிப்ரவரி 28 ஆம் தேதியுடன் காலாவதியாகிவிட்டதாக சுகாதார அமைச்சர் டாக்டர் ஜாலிஹா முஸ்தபா தெரிவித்தார்.

காலாவதியான 2,796,638 தடுப்பூசி அளவுகள் அரசாங்கத்தால் பெறப்பட்ட மொத்த தடுப்பூசி அளவுகளில் 3.27% ஆகும் என்று ஜலிஹா கூறினார்.

நேற்று Wong Kah Woh (PH-Taiping) க்கு பாராளுமன்றத்தில் எழுத்துப்பூர்வமாக அளித்த பதிலில், தடுப்பூசி அளவுகள் பல்வேறு பிராண்டுகள் மற்றும் பங்களிப்புகளை உள்ளடக்கியவை என்று கூறினார். எவ்வாறாயினும், தடுப்பூசி உற்பத்தியாளர்களின் வெளிப்படுத்தாத ஒப்பந்தங்களுக்கு (NDAs) கட்டுப்படுவதால், அரசாங்கத்தால் குறிப்பிட்ட விவரங்களை வெளியிட முடியவில்லை.

இதில் தடுப்பூசி விலையும் அடங்கும். ஆகஸ்ட் 2, 2021 அன்று நடந்த பொதுக் கணக்குக் குழுவின் (பிஏசி) கூட்டத்தின் போது அனைத்து தடுப்பூசிகளுக்கான கொள்முதல் செலவுகளும் விளக்கப்பட்டுள்ளன என்று அவர் கூறினார். கடந்த (14ம் தேதி) நாடாளுமன்ற  கூட்டத்தொடரின் போது, ​​பிஏசி தலைவராக வோங் இருந்தார்.

கடந்த மாதம் வெளியிடப்பட்ட 2021 ஆம் ஆண்டு அரசாங்க செலவினங்கள் குறித்த ஆடிட்டர் ஜெனரலின் அறிக்கை, 1.1 மில்லியன் தடுப்பூசி டோஸ்கள் ஏப்ரல் 2022 இல் காலாவதியாகி அழிக்கப்பட்டதைக் கண்டறிந்துள்ளது.

கடந்த மார்ச் மாதம் எழுத்துப்பூர்வ நாடாளுமன்ற  பதிலில், அப்போதைய சுகாதார அமைச்சர் கைரி ஜமாலுடின், பிப்ரவரி 18, 2022 நிலவரப்படி, RM4.72 பில்லியன் செலவில் 88.1 மில்லியன் கோவிட்-19 தடுப்பூசி அளவை அரசாங்கம் ஆர்டர் செய்துள்ளது என்றார்.

தடுப்பூசிகள் நாட்டின் வயது வந்தோர், இளம் பருவத்தினர் மற்றும் குழந்தைகளில் 143.13% (46.03 மில்லியன்) மக்களுக்கு போதுமானதாக இருந்தது. காலாவதியான தடுப்பூசிகளின் பிரச்சினையை பிரதமர் அன்வார் இப்ராஹிம் ஜனவரியில் சுட்டிகாட்டினார் மலேசியாவில் ஐந்து முதல் ஆறு மில்லியன் டோஸ்கள் கையிருப்பில் இருப்பதாகக் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here