வெளிநாட்டில் பிறந்த குழந்தைகளை உள்ளடக்கிய 688 குடியுரிமை விண்ணப்பங்கள்: சைபுஃதீன் நசுத்தியோன் இஸ்மாயில்

வெளிநாட்டவர்களை மணந்த மலேசிய தாய்மார்கள் வெளிநாடுகளில் பிறந்த குழந்தைகளுக்கான குடியுரிமைக்காக இதுவரை மொத்தம் 688 விண்ணப்பங்களை உள்துறை அமைச்சகம் (KDN) பெற்றுள்ளது. அதன் அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ சைபுஃதீன் நசுத்தியோன் இஸ்மாயில், இன்றுவரை அவரது அமைச்சகத்திற்கு மொத்தம் 150,000 குடியுரிமை விண்ணப்பங்கள் வந்துள்ளதாகக் கூறினார்.

 இன்னும் பலர் இருக்கிறார்கள் என்று நாங்கள் உறுதியாக நம்புகிறோம், ஆனால் அவர்கள் இன்னும் விண்ணப்பங்களைச் சமர்ப்பிக்கவில்லை… இந்த விஷயம் வெளிநாட்டில் பிறந்த குழந்தைகளுக்கான குடியுரிமை விண்ணப்பங்களின் பிரிவு 15 (2) இன் கீழ் உள்ளது.

நாங்கள் விண்ணப்பங்களைப் பிரித்துள்ளோம் மற்றும் 150,000 பேரில் உயர் பிரிவில் நாடற்ற குழந்தைகள் அல்லது திருமணத்திற்கு வெளியே பிறந்த குழந்தைகள் உள்ளனர் என்று அவர் இன்று மக்களவையின் ஒரு கேள்வி பதில் அமர்வின் போது கூறினார்.

வெளிநாட்டில் பிறந்த குழந்தைகளுக்கான குடியுரிமைக்கு விண்ணப்பிக்கும் தாய்மார்கள் சம்பந்தப்பட்ட விண்ணப்பங்களின் எண்ணிக்கையை அறிய விரும்பும் டத்தோ மும்தாஸ் முகமட் நவியின் (PN-Tumpat) துணைக் கேள்விக்கு அவர் தனது பதிலில் இவ்வாறு கூறினார்.

கிராமப்புறங்களில் உள்ள நாடற்ற குழந்தைகளின் பிரச்சினையைத் தீர்ப்பதற்கான அரசாங்கத்தின் முயற்சிகள் குறித்து டத்தோஸ்ரீ முகமட் ஷாஃபி அப்டாலின் (வாரிசன்-செம்போர்னா) மற்றொரு துணைக் கேள்விக்குப் பதிலளித்த சைபுஃதீன் நசுத்தியோன் அமைச்சகம் சிறப்புக் குழுவை அமைத்து உதவி செய்யப் பகுதிகளுக்குச் சென்றதாகக் கூறினார்.

சரவாக்கில் பெறப்பட்ட 948 குடியுரிமை விண்ணப்பங்களை இந்த ஆண்டு ஜூன் மாதத்திற்கு முன் இறுதி செய்ய உள்துறை அமைச்சகம் இலக்கு வைத்துள்ளது என்றார்.

வெளிநாட்டினரை மணந்த மலேசிய தாய்மார்கள் வெளிநாடுகளில் பிறந்த குழந்தைகளின் குடியுரிமை தொடர்பாக மத்திய அரசியலமைப்பில் எப்போது திருத்தம் செய்யலாம் என்ற டத்தோஸ்ரீ வீ கா சியோங்கின் (BN-Ayer Hitam) அசல் கேள்விக்கு செப்டம்பரில் தாக்கல் செய்யப்படும் என்று சைபுஃதீன் நசுத்தியோன் கூறினார்.  உள்துறை அமைச்சகத்தின் பொதுச் செயலாளர் தலைமையில், குழு உறுப்பினர்களைக் கொண்ட தொழில்நுட்பக் குழுவை அமைக்க அமைச்சரவை ஒப்புக்கொண்டுள்ளது.

அதே நேரத்தில், இந்த குழு பல்வேறு உள் விவாதங்களை நடத்தியது. அவர்களுக்கு ஆறு மாதங்கள் தேவைப்படும் என்று நாங்கள் எதிர்பார்க்கிறோம், அதாவது இந்த ஆண்டு செப்டம்பரில், நாங்கள் அதை தாக்கல் செய்ய முடியும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here