முன்னாள் ஆஸ்ட்ரோ CEO 10 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர் மதிப்புள்ள 1MDB சொத்துக்களை திருப்பி அளித்ததை MACC உறுதிப்படுத்துகிறது

 1எம்டிபியுடன் இணைக்கப்பட்ட 10 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர் மதிப்புள்ள சொத்துக்களை முன்னாள் ஆஸ்ட்ரோ தலைமை செயல்முறை அதிகாரி ரோஹானா ரோஷன் அதிகாரிகளிடம் திருப்பி அளித்ததை மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையம் (எம்ஏசிசி) உறுதி செய்துள்ளது. எம்ஏசிசி தலைவர் அசாம் பாக்கி ஒரு அறிக்கையில், ஊழல் தடுப்பு ஏஜென்சி தனது விசாரணைகளை முடித்த பின்னர் அனைத்து சொத்துகளும் கடந்த ஆண்டு அரசாங்கத்திடம் திரும்பப் பெற்றதாக தெரிவித்தார்.

நேற்று, சட்டம் மற்றும் நிறுவன சீர்திருத்த அமைச்சர் Azalina Othman Said, எழுத்துப்பூர்வ நாடாளுமன்ற பதிலில், ரோஹானா நிதியை திருப்பி கொடுத்தாரா என்பது குறித்து சட்டத்துறை தலைவர் அலுவலகத்திற்கு “தெரியாது” என்று தெரிவித்தார். லிம் லிப் எங் (PH-Kepong) ரோஹானா நிதியைத் திருப்பி அளித்தாரா என்று கேட்டதற்கு அவர் பதிலளித்தார். 1எம்டிபி தொடர்பான சொத்துக்கள் எவ்வளவு திருப்பி அளிக்கப்பட்டுள்ளன என்றும் அவர் கேட்டார்.

முன்னாள் கோல்ட்மேன் சாக்ஸ் வங்கியாளர் டிம் லீஸ்னருடன் ரோஹானா 10 வருட உறவில் இருந்ததாக செய்திகள் வெளியாகியுள்ளன. மற்றொரு முன்னாள் கோல்ட்மேன் சாக்ஸ் வங்கியாளரான ரோஜர் என்ஜின் அமெரிக்க விசாரணையில் Leissner குறித்து சாட்சியமளித்தார். அவர் 1MDB இல் தனது ஈடுபாட்டை அம்பலப்படுத்துவதாக அச்சுறுத்திய பின்னர், லண்டனில் ரோஹானாவுக்கு 10 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர் வீட்டை வாங்கினார்.

2013ஆம் ஆண்டு 1எம்டிபி பணத்தைப் பயன்படுத்தி இந்த வீடு வாங்கப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. Leissnerஇன் சாட்சியம், MACC யை பிப்ரவரி 2022 இல் ரோஹானாவிடம் இருந்து அறிக்கைகளை எடுக்கத் தூண்டியது. பின்னர் அவர் அதிகாரிகளுக்கு அவர்களின் விசாரணையில் உதவத் தயாராக இருந்தார். எம்ஏசிசி, வீட்டின் உரிமையைப் பற்றிய விசாரணையைத் தொடர்ந்து ரோஹானாவின் சொத்துக்கள் மற்றும் வங்கிக் கணக்குகளை முடக்கியதாகவும் கூறப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here