டான்ஶ்ரீ பட்டம் பெற தகுதியானவர் லிம் கிட் சியாங்; கட்சித் தோழர்கள் வாழ்த்து

டிஏபி மூத்த தலைவரான லிம் கிட் சியாங்கிற்கு அரண்மனை இன்று “டான் ஸ்ரீ” என்ற பட்டத்தை வழங்கியதை அடுத்து, கட்சியின் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பிரதிநிதிகளின் வாழ்த்துச் செய்திகளால் அவருக்கு மழை பொழிந்துள்ளது. ஜெலுத்தோங்  நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் ஆர்எஸ்என் ராயர், முன்னாள் எதிர்க்கட்சித் தலைவருக்கு இந்தப் பட்டம் முன்பே வழங்கப்பட்டிருக்க வேண்டும் என்று கூறினார். அவரை ஒரு முன்மாதிரியான அரசியல்வாதி என்று அவர் வர்ணித்தார்.

இது நிச்சயமாக சரியான நேரத்தில் மற்றும் ஜனநாயகம் மற்றும் நல்லாட்சிக்காக தனது வாழ்க்கையை அர்ப்பணித்த ஒரு மனிதருக்கு தகுதியான ஒன்று என்று அவர் கூறினார். “நாட்டின் அரசியல் மற்றும் ஜனநாயக வளர்ச்சிக்கான அவரது சேவைகளை அங்கீகரித்த அகோங் மற்றும் பிரதமருக்கு நன்றி.”

டிஏபி துணைத் தலைவரும், செப்பூத்தே நாடாளுமன்ற உறுப்பினரான தெரசா கோக், கடந்த அரை நூற்றாண்டில் நாட்டின் அரசியலுக்கும் தேசத்தைக் கட்டியெழுப்புவதற்கும் லிம் ஆற்றிய பங்களிப்புகள் இறுதியாக அங்கீகரிக்கப்பட்டதில் கட்சியின் தலைவர்களும் அடிமட்ட மக்களும் மகிழ்ச்சி அடைவதாகக் கூறினார்.

நான் சமூக ஊடக குழுக்களில் செய்திகளைப் படித்து வருகிறேன். அங்கு மக்கள் மிகவும் மகிழ்ச்சியாக இருக்கிறார்கள் (அவருக்காக). அவர் அதற்கு தகுதியானவர் என்று அவர்கள் நினைக்கிறார்கள், ”என்று அவர் எஃப்எம்டியிடம் கூறினார்.

பட்டத்தை ஏற்கும் லிம்மின் முடிவு, கட்சியின் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பிரதிநிதிகள் எவரும் பணியாற்றும் போது மாநில அல்லது கூட்டாட்சி விருதுகளை ஏற்கக்கூடாது என்ற கட்சியின் நீண்டகால பாரம்பரியத்தை அவர் கடைப்பிடிப்பதைக் காட்டுகிறது என்றும் ராயர் கூறினார்.

இது ஒரு முறைசாரா மாநாடு (அது நடைமுறையில் இருந்தது) மறைந்த கர்பால் சிங் காலத்திலிருந்தே, அவர் எப்போதும் சேவையில் இருக்கும் நாடாளுமன்ற அல்லது மாநில சட்டமன்ற உறுப்பினர் (டிஏபி) எந்த கெளரவப் பட்டத்தையும் ஏற்கக்கூடாது என்று வாதிட்டார் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

56 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு தீவிர அரசியலில் இருந்து ஓய்வு பெறுவதாகவும், 15ஆவது பொதுத் தேர்தலில் (GE15) தேர்தலில் நிற்கப் போவதில்லை என்றும் லிம் கடந்த ஆண்டு மார்ச் மாதம் அறிவித்தார். அவர் 1966 முதல் டிஏபியின் மத்திய செயற்குழுவில்  உறுப்பினராக இருந்தார், அதன் தேசிய அமைப்புச் செயலாளராகத் தொடங்கினார். பின்னர் 1969 முதல் 30 ஆண்டுகள் பொதுச் செயலாளர் பதவியை வகித்தார்.

1969 முதல் 1974 வரை பண்டார் மலாக்காவில் தொடங்கி தனது அரசியல் வாழ்க்கை முழுவதும் அவர் பல நாடாளுமன்றத் தொகுதிகளில் பணியாற்றியுள்ளார். இதைத் தொடர்ந்து கோத்தா மலாக்கா (1974-1978), பெட்டாலிங் (1978-1982), கோத்தா மலாக்கா (1982-1986), தஞ்சோங். (1986-1999), ஈப்போ தீமோர் (2004-2013), கேலாங்  பாத்தா (2013-2018) மற்றும் இஸ்கந்தர் புத்ரி (2018-2022).

மலேசிய அரசியலில் அவரது பயணம் ஒரு கொந்தளிப்பான ஒன்றாக இருந்தது ஏனெனில், அவரது மகன் லிம் குவான் எங் உடன் சேர்ந்து, 1987 அக்டோபரில் உள்ளகப் பாதுகாப்புச் சட்டத்தின் (ISA) கீழ் 18 மாதங்கள் விசாரணையின்றி தடுத்து வைக்கப்பட்டார். மகாதீர் நிர்வாகத்தால் நடத்தப்பட்ட Operasi Lalang தொடர்ந்து. ஏப்ரல் 1989 இல் விடுவிக்கப்பட்ட கைதிகளில் கடைசியாக இருந்தவர்கள் இவர்கள் ஆவர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here