6 பிரதமர்களில் 4 பேர் சிறைவாசத்தை எதிர்கொள்வதன் அர்த்தம் என்ன?

டாக்டர் மகாதீர் முகமது கடந்த வாரம் போலீஸ் விசாரணைக்கு வந்ததையடுத்து, சிறையில் இருக்கும் அல்லது சிறைவாசத்தை எதிர்நோக்கும் நமது பிரதமர்களின் எண்ணிக்கை நான்காக உயர்ந்துள்ளது.

ஆறு பிரதமர்களில், ஒருவர் தற்போது சிறையில் இருக்கிறார். ஒருவர் ஏற்கெனவே சிறைவாசம் அனுபவித்தவர். ஒருவர் நீதிமன்றத்தில் குற்றம் சாட்டப்பட்டு இருக்கிறது. மற்றொருவர் போலீஸ் விசாரணையில் இருக்கிறார்.

பாக் லா@ அப்துல்லா படாவி மற்றும் இஸ்மாயில் சப்ரி மட்டும் இதுவரை சுங்கை பூலோ, காஜாங் அல்லது கமுண்டிங் ஆகியோருடன் விசாரணையை கொண்டிருக்கவில்லை.  ஒரு முன்னாள் பிரதமர் தேர்தலில் தோல்வியடைந்து, சில காலம் சிறையில் இருக்கும் வாய்ப்பை எதிர்கொள்வதற்கு முன், பிரதமரின் ஆதரவை இழக்க வேண்டும்.

அவர் தேர்தலில் தோல்வியடைந்தாலும், தற்போதைய துணைப்பிரதமர் ஜாஹிட் ஹமிடி உடனான அவரது உறவு சோதனையானது என்றாலும், இஸ்மாயில் சப்ரி தற்போது ஆளும் அரசாங்கத்தின் பக்கம் இருக்கிறார். ஜாஹிட் ஹமிடியுடன் இஸ்மாயில் சப்ரியின் உறவு தொடர்ந்து மோசமடைந்து வருகிறது என்று வைத்துக்கொள்வோம்.

மேலும் அவர் அம்னோவின் உயர்மட்ட குழுவுடன் முரண்படுகிறார்; சிறையில் இருந்து தப்பிக்கப் போகும் நமது ஒரே பிரதமர் பாக் லா ஆகலாம்.

எங்கள் அரசாங்கத் தலைவர்களிடம் நாம் வைத்திருக்கும் இந்த வகையான பதிவு, ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட குற்றங்களுக்குப் போட்டியாக இருக்கும். மாஃபியா அமைப்புகளுக்குக் கூட, நமது அரசாங்கத்தின் தலைவரைப் போல, விசாரணையில், வழக்குத் தொடரப்பட்ட அல்லது கம்பிகளுக்குப் பின்னால் இருக்கும் தலைகள் அதிகம் இல்லை.

இந்த மாதிரியான பதிவு நம் நாட்டைப் பற்றி என்ன சொல்கிறது?

கண்ணாடி-பாதி-வெற்றுக் கண்ணோட்டத்தில் இதைப் பார்த்தால், மலேசியா ஒரு தோல்வியுற்ற நாடாக இருக்கக்கூடும் என்பதற்கான அறிகுறியாகும். தோல்வியுற்ற நிலை என்பது ஒன்றும் செய்ய முடியாத ஒரு கூடை வழக்கு நிலை. தோல்வியுற்ற அரசிடம் பேசுவதில் அர்த்தமில்லை, ஏனென்றால் இன்று நீங்கள் எதையாவது ஒப்புக்கொண்டாலும், நீங்கள் இன்று முடிவு செய்தது நாளை மதிக்கப்படும் என்பதற்கு எந்த உத்தரவாதமும் இல்லை.

ஒவ்வொரு பிரதமரும், முன்னைய பிரதமர்களை சிறையில் தள்ளும் அளவுக்குச் செல்கிறார்கள் என்றால், முந்தைய அரசாங்கத்தின் வாக்குறுதிகளை அடுத்த அரசாங்கம் மதிக்கும் என்பதற்கு என்ன உத்தரவாதம் இருக்கிறது?

நமது பதவியில் இருக்கும் மற்றும் முன்னாள் பிரதமர்கள் பலர் சிறைவாசம் அனுபவித்திருப்பது அல்லது பார்த்திருக்கலாம் என்பது மலேசியா தற்போது நெருக்கடியில் உள்ளது என்பதற்கான அறிகுறியாகும். எல்லாம் சரியாக நடந்தால், இந்த நெருக்கடி மலேசியா சீர்திருத்த நிலையில் உள்ளது என்பதைக் குறிக்கிறது.

அது பாதிக்கப்படும் பலவீனமான நோயிலிருந்து அதைக் குணப்படுத்தும். இது மோசமாகப் போனால், இந்த நெருக்கடி நிலை என்பது மலேசியாவால் பாதிக்கப்பட்டுள்ள நோய் திரும்பப் பெற முடியாத ஒரு கட்டத்தைத் தாண்டியுள்ளது என்றும் இந்த புள்ளியில் இருந்து அனைத்தும் கீழ்நோக்கிச் செல்லும் என்றும் அர்த்தம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here