தண்ணீர் கட்டண உயர்வை அரசாங்கம் மதிப்பாய்வு செய்யும் என ஆயர் சிலாங்கூர் நம்புகிறது

இந்த ஆண்டு அதன் 9.1 மில்லியனுக்கும் அதிகமான கிள்ளான் பள்ளத்தாக்கு நுகர்வோருக்கான தண்ணீர் கட்டணத்தை அரசாங்கம் மதிப்பாய்வு செய்யும் என்று ஆயர் சிலாங்கூர் நம்புகிறது.

ஆயர் சிலாங்கூர் நிறுவனத்தின் தற்போதைய தலைமை நிர்வாக அதிகாரி அபாஸ் அப்துல்லா கூறுகையில், கடந்த ஆண்டு வாட்டர் ஆபரேட்டர் RM2.45 பில்லியன் வருவாயைப் பதிவு செய்திருந்தாலும், செயல்பாட்டுச் செலவுகள் மற்றும் மூலதனச் செலவுகளை ஈடுகட்ட இது போதுமானதாக இல்லை.  (இது) ஆயர் சிலாங்கூரின் நீண்ட கால செயல்பாடுகளை பாதிக்கும் என்று ஹரியான் மெட்ரோ அறிக்கையில் அவர் கூறினார்.

“எனவே, 17 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு எந்த அதிகரிப்பும் இல்லாமல் உள்நாட்டு நீர் கட்டணங்களை நியாயமான விகிதத்தில் மதிப்பாய்வு செய்து உயர்த்துவதற்கான நேரம் இது” என்று ஆயர் சிலாங்கூர் நிறுவனத்தின் நிலைத்தன்மை அறிக்கையின் வெளியீட்டின் போது கூறினார். இந்த மறுஆய்வு குறித்து நீர் ஒழுங்குமுறை அமைப்பான தேசிய நீர் சேவைகள் ஆணையத்துடன் (SPAN) விவாதிக்கப்பட்டதாகவும், இந்த ஆண்டு இறுதிக்குள் ஒரு முடிவு எட்டப்படும் என நம்புவதாகவும் அபாஸ் கூறினார்.

அதிக கட்டண விகிதமானது, குறிப்பாக நிறுவனத்தின் உள்கட்டமைப்பைப் பொறுத்தவரை, செயல்பாட்டுச் செலவுகள் மற்றும் மூலதனச் செலவினங்களில் தேவையான அதிகரிப்புக்கு ஆயர் சிலாங்கூர் உதவும் என்று அவர் கூறினார்.

ஆயர் சிலாங்கூர் எந்த மானியத்தையும் பெறவில்லை. நுகர்வோரின் நலனுக்காக தொடர்ந்து நிலையான நீர் விநியோகத்தை உறுதி செய்வதற்காக, குறைந்தபட்சம் மூன்று ஆண்டுகளுக்கு ஒருமுறை, தண்ணீர் கட்டணங்கள் படிப்படியாக அதிகரிக்கப்படும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம் என்று அபாஸ் கூறினார்.

ஒரு அறிக்கையில், ஆயர் சிலாங்கூர் தனது 2022 நிலைத்தன்மை முயற்சிகள் மூலம் 27.76% (2021 இல் இருந்து 0.23% குறைவு) வருவாய் அல்லாத நீர் (NRW) விகிதம் போன்ற பல்வேறு சாதனைகளைப் பதிவு செய்ததாகக் கூறியது. சராசரியாக 12.02% நீர் இருப்பு வரம்பை எட்டியுள்ளதாகவும், இது 2030ஆம் ஆண்டுக்குள் 17.7% ஆக அதிகரிக்கும் என்றும் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here