சொஸ்மா சட்டத்தில் திருத்தங்கள் குறித்து ஒற்றுமை அரசாங்கத்துடன் 12 முறை சந்திப்பு நடத்தப்பட்டுள்ளன; ராம்கர்பால்

கோலாலம்பூர்: பாதுகாப்பு குற்றங்கள் (சிறப்பு நடவடிக்கைகள்) சட்டம் 2012 (சொஸ்மா) க்கு முன்மொழியப்பட்ட திருத்தங்கள் தொடர்பான  ஒற்றுமை அரசாங்கம் அமைந்ததிலிருந்து ஐந்து மாதங்களுக்குள் 12  சந்திப்புகள் நடத்தப்பட்டுள்ளன என்று ராம்கர்பால் சிங் கூறுகிறார். பிரதமர் துறையின் (சட்டம் மற்றும் உருமாற்ற கட்டமைப்பு) துணை அமைச்சர், இந்த ஆண்டு பிப்ரவரி முதல் சம்பந்தப்பட்ட அனைத்து சந்திப்புகளுக்கும் தனிப்பட்ட முறையில் தலைமை தாங்கியதாகவும், அதைத் தொடர்ந்து செய்வேன் என்றும் கூறினார்.

சட்டங்களை திருத்துவதற்கான செயல்முறை நேரம் எடுக்கும் மற்றும் இந்த செயல்முறை தொடங்கப்பட்டுள்ளது. Sosma திருத்தத்திற்கான முன்மொழியப்பட்ட பரிந்துரைகள் எதிர்காலத்தில் அரசாங்கத்தால் கவனத்தில் கொள்ளப்படும் என்று நான் நம்புகிறேன் என்று அவர் பெர்னாமாவிடம் கூறினார். சட்டத்தின் பிரிவு 4(1) என்பது, பாதுகாப்புக் குற்றங்களில் ஈடுபட்டதாக நம்பப்படும் எந்தவொரு நபரையும் வாரண்ட் இன்றி காவலில் வைக்க காவல்துறையை அனுமதிக்கிறது, பிரிவு 4(5) உடன் விசாரணையின் நோக்கத்திற்காக, தடுப்புக்காவலை வழங்குகிறது. 28 நாட்களுக்கு நீட்டிக்கப்படலாம்.

எவ்வாறாயினும், பிரிவு 4(11) பிரிவு 4(5)ன் கீழ் உள்ள விதிமுறை ஒவ்வொரு ஐந்து வருடங்களுக்கும் மறுஆய்வு செய்யப்பட்டு அதன் அமலாக்கம் நீட்டிக்கப்பட வேண்டுமா என்பதை தீர்மானிக்க வேண்டும் என்று கூறுகிறது. ஜூலை 27, 2022 அன்று, பிரிவு 4(5) இன் கீழ் விதியை நீட்டிப்பதற்கான பிரேரணை ஜூலை 31, 2022 முதல் ஐந்தாண்டு காலத்திற்கு நாடாளுமன்றத்தால் நிறைவேற்றப்பட்டது. ஆதரவாக 111 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் ஆதரவாகவும் 88 பேர் எதிராகவும் 21 பேர் வாக்களிக்கவில்லை.

இந்த ஆண்டு பிப்ரவரியில், உள்துறை அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ சைபுஃதீன் நசுத்தியோன் இஸ்மாயில், ஒற்றுமை அரசாங்கம் இந்தச் சட்டத்தை ரத்து செய்ய விரும்பவில்லை, ஆனால் அதைத் திருத்துவதற்கு முயற்சி செய்யும் என்றார். பொது எச்சரிக்கை மற்றும் நாட்டின் இறையாண்மை மற்றும் மக்களின் நல்வாழ்வுக்கு அச்சுறுத்தல்களைத் தடுக்க உடனடியாக நடவடிக்கை எடுக்க  காவல்துறை இன்னும் சட்டம் கோருவதே இதற்குக் காரணம் என்று சைபுஃதீன் கூறினார்.

திங்களன்று, 69 சொஸ்மா கைதிகளின் குடும்ப உறுப்பினர்கள் சுமார் 100 பேர் சுங்கை பூலோ சிறைச்சாலைக்கு முன்னால் உண்ணாவிரதப் போராட்டத்தில் ஈடுபட்டுள்ளனர், கைதிகளை விடுவிக்கவும் சட்டத்தை ரத்து செய்யவும் அரசாங்கத்தை வலியுறுத்தினர். இருப்பினும், ராம்கர்பால் அவர்களை அந்த இடத்தில் சந்தித்து கிட்டத்தட்ட மூன்றரை மணி நேரம் விளக்கம் அளித்ததை அடுத்து அவர்கள் உண்ணாவிரதத்தை முடித்துக் கொண்டனர். ராம்கர்பால் கூறுகையில், சட்டத்தை ரத்து செய்வது குறித்து தற்போது எந்த விவாதமும் இல்லை என்றும், கைதிகளின் குடும்ப உறுப்பினர்கள் அரசின் முடிவில் தெளிவாக உள்ளனர் என்றும் கூறினார்.

தற்போதைய சூழ்நிலையின் தேவைகளுக்குப் பொருத்தமானவை என்பதை உறுதிப்படுத்த முன்மொழியப்பட்ட திருத்தங்களை அரசாங்கம் ஆர்வத்துடன் ஆய்வு செய்து வருகிறது என்றார். கைது செய்யப்பட்டவர்கள் 18 வயதுக்குட்பட்டவர்கள், பெண்கள், முதியவர்கள் அல்லது நோய்வாய்ப்பட்டவர்கள் போன்ற வழக்குகளைத் தவிர, விசாரணையின் போது ஜாமீன் வழங்கக்கூடாது என்ற விதியைப் பொறுத்தவரை இது குறிப்பாகும் என்று அவர் கூறினார். உள்துறை அமைச்சகம், காவல்துறை மற்றும் அட்டர்னி ஜெனரல் அறைகளுடன் இந்த விஷயத்தின் கொள்கை வழிகாட்டுதல் பற்றிய விவாதங்கள் நடத்தப்படுகின்றன என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here