ஆறு மாநிலங்களின் எதிர்காலம் 9.67 மில்லியன் வாக்காளர்களின் வசம் இருக்கிறது

கோலாலம்பூர்: சிலாங்கூர், நெகிரி செம்பிலான், பினாங்கு, கெடா, கிளந்தான் மற்றும் தெரெங்கானு ஆகிய ஆறு மாநிலங்களின் எதிர்காலம் 9.67 மில்லியன் வாக்காளர்களின் கைகளில் உள்ளது.ஆறு மாநிலத் தேர்தல்களுடன் தெரெங்கானுவின் இடைத்தேர்தல் ஒரே நேரத்தில்  நடைபெறுவதால், மாநிலத் தொகுதிகளுக்கு மட்டும் வாக்குப்பதிவு செய்யப்படாமல், கோல தெரெங்கானு நாடாளுமன்றத் தொகுதிக்கும் வாக்குப் பதிவு நடைபெறவுள்ளது.

காலை 8 மணிக்கு வாக்குப்பதிவு மையங்கள் திறக்கப்பட்ட தருணத்தில் இருந்து ஒவ்வொரு மாநிலத்திற்கும் முழு முடிவுகள் அறிவிக்கப்படும் வரை,  நிச்சயமாக ஒரு நீண்ட ஆவலுடன் காத்திருக்க வேண்டியிருக்கும். ஒட்டுமொத்தமாக, ஆறு மாநிலங்களில் உள்ள 245 மாநிலத் தொகுதிகளில் 3,190 வாக்குச் சாவடி மையங்களில் மொத்தம் 17,048 வாக்குச் சாவடிகள் அமைக்கப்பட்டிருக்கின்றன.

கடந்த செவ்வாய்கிழமை, 72,554 இராணுவ மற்றும் போலீஸ் பணியாளர்கள், பொது பாதுகாப்பு படை (PGA) மற்றும் அவர்களது துணைவர்கள் ஆறு மாநில தேர்தல்களில் ஆரம்ப வாக்காளர்களாக தங்கள் வாக்குப்பதிவு கடமைகளை நிறைவேற்றினர். மேலும் 1,286 கோல தெரெங்கானு இடைத்தேர்தலுக்கு வாக்களித்தனர். பினாங்கு, சிலாங்கூர் மற்றும் நெகிரி செம்பிலானில் பக்காத்தான் ஹராப்பான் (PH) அதிகாரத்தைத் தக்க வைத்துக் கொள்ளும் நிலை நீடிக்குமா என்பதுதான் இப்போது நீடிக்கும் கேள்வி, அதே நேரத்தில் PAS கிளந்தான், தெரெங்கானு மற்றும் கெடாவை ஆட்சி செய்கிறது.

அல்லது, போட்டியிடும் ஒவ்வொரு கட்சியும் மேற்கொண்ட 14 நாட்கள் இடைவிடாத பிரச்சாரத்திற்குப் பிறகு ஆறு மாநிலங்களில் கடுமையான மாற்றம் ஏற்படுமா? ஜூலை 29ஆம் தேதி வேட்புமனுத் தாக்கல் முடிந்து தொடங்கிய பிரச்சாரக் காலம் இன்று நள்ளிரவுடன் முடிவடைகிறது. போலீஸ் படைத்தலைவர் டான்ஸ்ரீ ரஸாருதீன் ஹுசைனின் கூற்றுப்படி, ஜூலை 29 முதல் ஆகஸ்ட் 8 வரை ஆறு மாநில தேர்தல்கள் தொடர்பான 1,524 அறிக்கைகள் காவல்துறைக்கு வந்துள்ளன. மொத்தத்தில், 103 விசாரணை ஆவணங்கள் திறக்கப்பட்டதாகவும், பிரச்சாரத்தின் போது செய்யப்பட்ட குற்றங்கள் தொடர்பாக நான்கு பேர் கைது செய்யப்பட்டதாகவும் அவர் கூறினார்.

கடந்த ஆண்டு அக்டோபர் 10 ஆம் தேதி நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்பட்டதைத் தொடர்ந்து அந்தந்த மாநில சட்டமன்றங்களைக் கலைக்க வேண்டாம் என்று முடிவு செய்த பின்னர், பொதுத் தேர்தலிலிருந்து ஆறு மாநிலங்களும் தனித்தனியாக தங்கள் மாநிலத் தேர்தலை நடத்துவது மலேசிய வரலாற்றில் இதுவே முதல் முறை. புதிய நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களைத் தேர்ந்தெடுப்பதற்கான 15வது பொதுத் தேர்தல் (GE15) பேராக், பகாங் மற்றும் பெர்லிஸ் ஆகிய மாநிலத் தேர்தல்களுடன் நவம்பர் 19, 2022 அன்று ஒரே நேரத்தில் நடத்தப்பட்டது.

மறுபுறம் மலாக்கா, ஜோகூர், சபா மற்றும் சரவாக் ஆகியவை ஏற்கனவே GE15 க்கு நீண்ட காலத்திற்கு முன்பே அந்தந்த மாநில தேர்தல்களை நடத்திவிட்டன. 45 இடங்களைக் கொண்ட கிளந்தான் மாநில சட்டமன்றம் ஜூன் 22 அன்று கலைக்கப்பட்டது, அதைத் தொடர்ந்து 56 இடங்களைக் கொண்ட சிலாங்கூர் மாநில சட்டமன்றம் ஜூன் 23 அன்று கலைக்கப்பட்டது. 40 இடங்கள் கொண்ட பினாங்கு மாநில சட்டமன்றம், 36 இடங்கள் கொண்ட கெடா மாநில சட்டமன்றம் மற்றும் 32 இடங்கள் கொண்ட தெரெங்கானு மாநில சட்டமன்றம் ஜூன் 28 அன்று ஒரே நேரத்தில் கலைக்கப்பட்டன. 36 இடங்கள் கொண்ட நெகிரி செம்பிலான் மாநில சட்டமன்றம் அதன் முழு ஐந்தாண்டு காலத்தை முடித்த பிறகு கடைசியாக கலைக்கப்பட்டது. ஜூலை 1ம் தேதி.

பெர்சத்து, பாஸ் மற்றும் கெராக்கான் ஆகியவற்றை உள்ளடக்கிய பெரிக்காத்தான் நேஷனலின் (BN) சவால்களை எதிர்கொள்ள பக்காத்தான் (பிகேஆர், டிஏபி மற்றும் அமானாவை உள்ளடக்கியது) மற்றும் பாரிசான் நேஷனல் (BN) ஆகியவற்றின் கூட்டணியில் முதல் களமாக  இந்த ஆறு மாநில தேர்தல்கள் அமைந்துள்ளன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here