நஜிப்பின் 27 மில்லியன் ரிங்கிட் SRC பணமோசடி வழக்கு டிசம்பர் 1ஆம் தேதிக்கு ஒத்தி வைப்பு

கோலாலம்பூர்: நஜிப் ரசாக்கின் பணமோசடி வழக்கு டிசம்பர் 1ஆம் தேதிக்கு ஒத்திவைக்கப்பட்டது. இன்று உயர்நீதிமன்றத்தில் தெரிவிக்கப்பட்டதை அடுத்து, வழக்கை திரும்பப் பெறக் கோரி முன்னாள் பிரதமரின் பாதுகாப்புக் குழு அட்டர்னி ஜெனரலிடம் புகார் அளித்துள்ளது.

முன்னாள் பிரதமரின் வழக்குரைஞர்களான ஷாபி அண்ட் கோ நிறுவனத்திடம் இருந்து ஆகஸ்ட் 2ஆம் தேதி பெறப்பட்ட மனுக்கள் நீதிபதி கே.முனியாண்டியிடம், துணை அரசு வழக்கறிஞர் அஷ்ரோஃப் அட்ரின் கமருல் தெரிவித்தார். இது ஒரு பெரிய ஆவணம் மற்றும் பல தொடர்புடைய பிரச்சினைகள் எழுப்பப்பட்டுள்ளன. முடிவெடுப்பதற்கு இன்னும் கால அவகாசம் தேவை என்றார்.

இந்த வழக்கை மூன்று மாதங்களுக்குள் குறிப்பிட வேண்டும் என்று அஷ்ரோப் கேட்டுக் கொண்டார். 51 பக்க ஆவணம் அட்டர்னி ஜெனரல் அறைக்கு சமர்ப்பிக்கப்பட்டதாக வழக்கறிஞர் ஷஃபி அப்துல்லா உறுதிப்படுத்தினார். ஆவணங்கள் மற்றும் சாட்சிகள் உட்பட அனைத்து ஆவணங்களும் தயார் செய்து வைக்கப்பட்டுள்ளன என்று அவர் கூறினார்.

மே மாதம் முந்தைய குறிப்பில், RM42 மில்லியன் SRC இன்டர்நேஷனல் ஊழல் வழக்கில் அரசுத் தரப்பு தண்டனை பெற்றுள்ளதால், அட்டர்னி ஜெனரல் இட்ருஸ் ஹருன் நஜிப்பிற்கு எதிரான குற்றச்சாட்டைக் கைவிடுவார் என்று தரப்பினர் நம்புவதாக ஷஃபி நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார். இன்று, அஷ்ரோஃப் குறிப்பிட்ட தேதிக்கான விண்ணப்பத்தை அவர் எதிர்க்கவில்லை.

தற்போதைய ஏஜியின் பதவிக்காலம் அடுத்த மாதத்துடன் முடிவடைகிறது. அது நீட்டிக்கப்படுமா என்பது எங்களுக்குத் தெரியாது  என்று ஷஃபி கூறினார். பிப்ரவரி 3, 2019 அன்று, நஜிப் மூன்று ஆம்பிரைவேட் வங்கிக் கணக்குகள் மூலம் RM27 மில்லியன் சட்டவிரோத நடவடிக்கைகளில் இருந்து வருமானத்தை ஏற்றுக்கொண்டதாகக் கூறப்படும் மூன்று பணமோசடி குற்றச்சாட்டுகள் மீதான விசாரணையை கோரினார். ஜூலை 8, 2014 அன்று ஜாலான் ராஜா சூலானில் உள்ள ஆம்பேங்க் குழும கட்டிடத்தில் உள்ள AmIslamic Bank Berhad இல் அவர் குற்றங்களைச் செய்ததாகக் கூறப்படுகிறது.

குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால், பணமோசடி தடுப்பு மற்றும் பயங்கரவாதத்திற்கு நிதியளிப்புச் சட்டத்தின் பிரிவு 2001 4(1)(a) இன் கீழ் கட்டமைக்கப்பட்ட குற்றச்சாட்டுகளுக்காக அவர் அதிகபட்சமாக RM5 மில்லியன் அபராதம் அல்லது ஐந்து ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனை அல்லது இரண்டையும் எதிர்கொள்கிறார்.

கடந்த ஆண்டு ஆகஸ்ட் 23 அன்று, 42 மில்லியன் RM SRC நிதியை தவறாகப் பயன்படுத்தியதற்காக நஜிப்பின் தண்டனையை பெடரல் நீதிமன்றம் உறுதி செய்தது. முன்னாள் பிரதமருக்கு விதிக்கப்பட்ட 12 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை மற்றும் ரிம210 மில்லியன் அபராதத்தையும் உச்ச நீதிமன்றம் உறுதி செய்தது. நஜிப் தனது சிறைத் தண்டனையை அதே நாளில் தொடங்கினார்.

மார்ச் 31 அன்று, ஃபெடரல் நீதிமன்றம், 4-1 பிளவு தீர்ப்பில், அவரது தண்டனை மற்றும் தண்டனையை மறுபரிசீலனை செய்ய விடுப்புக்கான விண்ணப்பத்தை தள்ளுபடி செய்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here