மரண தண்டனை மற்றும் ஆயுள் தண்டனை மறுஆய்வுச் சட்டம் நேற்று அமலுக்கு வந்தது

புத்ராஜெயா

கட்டாய மரண தண்டனை மற்றும் ஆயுள் தண்டனை விதிக்கப்பட்ட மொத்தம் 1,020 கைதிகள் இப்போது தண்டனை மறு ஆய்வுக்கான விண்ணப்பத்தை தாக்கல் செய்யலாம்.

பிரதமர் துறையின் (சட்ட மற்றும் நிறுவன சீர்திருத்தம்) அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ அசாலினா ஓத்மான் கூறியதாவது: மரண தண்டனை மற்றும் ஆயுள் தண்டனை (மத்திய நீதிமன்றத்தின் தற்காலிக அதிகார வரம்பு) சட்டம் 2023 (சட்டம் 847)  செப்டம்பர் 12ஆம் தேதி முதல் அமலுக்கு வந்தது .

பங்குதாரர்களுடனான பல்வேறு நிச்சயதார்த்த அமர்வுகளின் விளைவாக முன்மொழியப்பட்ட கட்டாய மரண தண்டனை மற்றும் ஆயுள் தண்டனை தொடர்பான நீதிமன்ற நடவடிக்கைகளை கையாள்வதற்கான பொறிமுறையை ஆகஸ்ட் 30 அன்று அமைச்சரவை ஒப்புக்கொண்டதாக அசாலினா ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

“இந்தப் பொறிமுறையை நடைமுறைப்படுத்துவதற்கு முன்னுரிமையானது, கைதியின் வயது, உடல்நிலை மற்றும் கைதியின் சிறைவாசத்தின் காலம் மற்றும் பிற கருத்தியல் போன்ற காரணிகளை உள்ளடக்கியது,” என்று அவர் கூறினார்.

ஒப்புக்கொள்ளப்பட்ட பொறிமுறைகளில், மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்ட கைதிகள் மற்றும் தண்டனை மறுஆய்வு செயல்பாட்டில் அவர்களைப் பிரதிநிதித்துவப்படுத்த ஒரு வழக்கறிஞரை நியமிக்க முடியாமல் போனால், அவர்கள் நீதிமன்றத்தால் நியமிக்கப்பட்ட வழக்கறிஞர் மூலம் சட்ட சேவைகளைப் பெறலாம் என்று அசாலினா கூறினார்.

“இந்த இரண்டு சட்ட உதவி சேவைகளும் அனைத்து மலேசியர்களுக்கும் நீதி வழங்கப்படுவதை உறுதி செய்வதில் அரசாங்கத்தின் முன்னுரிமை மற்றும் நிலைப்பாட்டை பிரதிபலிக்கின்றன” என்று அவர் கூறினார்.

அமைச்சரவையால் ஒப்புக் கொள்ளப்பட்ட பொறிமுறையின் மூலம் சட்டம் 847 ஐ அமல்படுத்துவது, உலகளாவிய மனித உரிமைகளை மேம்படுத்துவதிலும் பாதுகாப்பதிலும் அரசாங்கத்தின் உயர் அர்ப்பணிப்பைப் பிரதிபலிக்கிறது என்று அஸலினா கூறினார்.

மலேசியாவில் குற்றவியல் நீதி அமைப்பில் மறுசீரமைப்பு நீதியின் கொள்கை எப்போதும் பராமரிக்கப்படுகிறது என்பதை இது நிரூபிக்கிறது.

“உண்மையில், மரண தண்டனை மற்றும் ஆயுள் தண்டனை விதிக்கப்பட்ட கைதிகள் சமூகம் மற்றும் குடும்பத்திற்குத் திரும்புவதற்கும், சாதாரண குடிமக்களாகத் தொடர்ந்து உயிர்வாழ்வதற்கும் இரண்டாவது வாய்ப்பு அளிக்க ஒற்றுமை அரசாங்கத்தின் அக்கறையையும் இது நிரூபிக்கிறது,” என்றும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here